rn
rn
นางสาวอธิภัทร ก้อวงค์ รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดน่าน เปิดเผยว่าสำนักงานสาขาจังหวัดได้จัดอบรมเชิงปฏิบัติการจัดทำแผนหรือโครงการขององค์กรเกษตรกร เมื่อวันที่ 5 ก.ค. 55 ณ ห้องประชุม 1 ศาลากลางจังหวัดน่าน และเมื่อวันที่ 12 ก.ค. 55 ณ ห้องประชุมเทศบาลปัว จ.น่าน ที่ผ่านมา ซึ่งมีกลุ่มเกษตรกรให้ความสนใจและเข้าร่วมอบรมเขียนโครงการเป็นจำนวนมากทั้ง 2 เวที ทั้งนี้ ในการฝึกอบรม กฟก.น่าน ใช้หลัก เข้าใจ เข้าถึง พัฒนา พร้อมทั้งแนะวิธีเขียนโครงการเพื่อของบประมาณจากกองทุนฟื้นฟูฯ ไปเสริมสร้างอาชีพเกษตรกร เน้นกระบวนการสร้างความเข้มแข็งกลุ่มเกษตรกร การส่งเสริมสนับสนุนการฟื้นฟูอาชีพเกษตรกร นำไปสู่การพึ่งพาตนเองได้ในอนาคต ซึ่ง กฟก.น่าน มั่นใจว่า กระบวนการฟื้นฟูฯ ดังกล่าวนี้ จะทำให้เกษตรกรสามารถดำรงชีพได้อย่างมั่นคง บนรากฐานที่เข็มแข็ง ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
rn
rn
นางสาวอธิภัทร กล่าวเพิ่มเติมว่าสำนักงานสาขากำหนดจัดอบรมเชิงปฏิบัติการจัดทำแผนและโครงการ ในครั้งที่ 3 วันที่ 19 ก.ค. 55 ณ ห้องประชุม 1 ศาลาจังหวัดน่าน และครั้งที่ 4 วันที่ 26 ก.ค. 55 ณ ศูนย์เรียนรู้สวนแสงประทีป สำหรับองค์กรเกษตรกรที่สนใจจะยื่นเสนอโครงการ และมีความประสงค์จะเข้ารับการอบรมเชิงปฏิบัติการจัดทำแผนและโครงการ ให้แจ้งยืนยันเข้ารับการอบรมได้ที่สำนักงานสาขาจังหวัดน่าน โทรศัพท์หมายเลข 0 5471 1603 ในวันและเวลาราชการ