เมื่อวันที่ 4 พฤษภาคม 2560 นางดาริกา ยันต์โกเศศ หัวหน้าสำนักงานพร้อมเจ้าหน้าที่สำนักงานสาขาจังหวัดสมุทรสงคราม ลงพื้นที่กลุ่มผู้ประกอบอาชีพอิสระหมู่ 7 ซึ่งมีการจัดประชุมปิดโครงการแปรรูปผลิตภัณฑ์จากเกลือจืดเพื่อสร้างรายได้เสริม ได้รับงบประมาณสนับสนุนประเภทงบอุดหนุนจากกองทุนฟื้นฟูฯ เป็นจำนวนเงิน 30,000 บาท ปัจจุบัน ผลิตภัณฑ์ของกลุ่มวางจำหน่ายที่มูลนิธิชัยพัฒนา บริเวณตลาดน้ำอัมพวาซึ่งจะมีออเดอร์เข้ามาเป็นประจำ เช่น แป้งเกลือจืดผสมสมุนไพรต่างๆ จำนวน 9 สูตร และมีผลิตภัณฑ์ตัวใหม่ที่กลุ่มได้คิดค้นเพิ่มคือ แป้งฝุ่น ซึ่งได้รับการตอบรับที่ดีจากลูกค้ารุ่นใหม่ ทั้งนี้ กลุ่มยังได้รับการติดต่อเพื่อเป็นวิทยากรและเป็นแหล่งเรียนรู้ให้กับนักเรียน นักศึกษาและบุคคลทั่วไปเข้ามาศึกษาดูงานเกี่ยวกับขั้นตอนในการผลิตเกลือทะเล รวมทั้งการแปรรูปต่างๆ นางนงนุช เจริญฤทธิ์ ประธานองค์กรเกษตรกร กล่าวว่างบประมาณสนับสนุนดังกล่าวแม้เป็นจำนวนเงินไม่มากแต่ก็สร้างอาชีพให้กับเกษตรกรได้อย่างมากมาย และรู้สึกภูมิใจที่ทำให้คนในองค์กรมีอาชีพ สร้างรายได้ ไม่ต้องออกจากบ้านไปเป็นลูกจ้างตามโรงงานต่างๆ และเมื่อสิ้นสุดโครงการดังกล่าวแล้ว กลุ่มจะได้หารือเพื่อจัดทำโครงการขอรับการสนับสนุนจากสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ ในการพัฒนาต่อยอดผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ ต่อไป
rn
rn
rn
rn
rn
rn
rn
rn