rn
rn
rn
สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดยโสธร เยี่ยมกลุ่มองค์กรและติดตามสนับสนุนการชำระหนี้คืนของเกษตรกร
rn
นางสาวสุชาดารัช โพธิคลัง หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดยโสธร มอบหมายให้นางสุพินดา สอดศรี พนักงานทั่วไป และรับผิดชอบงานจัดการหนี้ของเกษตรกร เยี่ยมกลุ่มองค์กร พร้อมทั้งติดตาม สนับสนุนการชำระหนี้คืนของเกษตรกรจังหวัดยโสธร
rn
นางสุพินดา สอดศรี พนักงานทั่วไป กล่าวว่า “จากการพบปะเยี่ยมกลุ่มองค์กรเกษตรกรและสมาชิกเกษตรกร ผลปรากฏว่า กลุ่มองค์กรเกษตรกรได้ติดตามและประสานกับสมาชิกเกษตรกร ที่ได้รับการชำระหนี้ฯให้กับสำนักงานสาขาจังหวัดยโสธร และทำความเข้าใจกับสมาชิกถึงเหตุผลที่ต้องคืนเงินให้กับ กองทุนฟื้นฟูฯ เพราะเงินที่พี่น้องเกษตรกรคืนมานั้น จะได้นำเงินส่วนนี้ไปช่วยเหลือสมาชิกเกษตรกรที่กำลังเดือดร้อนต่อไป”
rn
rn
นางสาวสุชาดารัช โพธิคลัง หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดยโสธร กล่าวเพิ่มเติมว่า “สำนักงานสาขาจังหวัดยโสธร ได้ติดตามการชำระหนี้ของสมาชิกเกษตรกร เป็นไตรมาสละ 1 ครั้ง โดยทำหนังสือแจ้งถึงสมาชิกเกษตรกรและประธานกลุ่มองค์กร เพื่อให้มาติดต่อชำระหนี้คืน กฟก. และได้นำเข้าที่ประชุมคณะอนุกรมกรรมการฯจังหวัดทุกเดือน เพื่อรับทราบ และช่วยประสานความร่วมมือในการติดตามการชำระหนี้คืน กฟก.
rn
rn
ทั้งนี้ ในปีงบประมาณ ปี 2556 (ระหว่าง 1 ตุลาคม 2555 – 31 กรกฎาคม 2556) สมาชิกเกษตรกรที่มาชำระเงินคืน กฟก.จังหวัดยโสธร มีจำนวน 45 องค์กร 130 ราย เป็นเงินทั้งสิ้น 855,867.85 บาท ”