rn
นางณัติกานต์ ศรีนิ่ม รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดแม่ฮ่องสอน เปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 17 กรกฎาคม 2556 สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดแม่ฮ่องสอน ได้ไปเยี่ยมสมาชิกเกษตรกรที่ได้รับการจัดการหนี้ คือ นายบุญส่ง ตาโอ้ง อาศัยอยู่บ้านเลขที่ 155 หมู่ 1 ตำบลห้วยโป่ง อำเภอเมือง จังหวัดแม่ฮ่องสอน ปัจจุบันอายุ 50 ปี เป็นสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ กลุ่มเกษตรกรไร้สารพิษบ้านห้วยโป่ง และได้รับการชำระหนี้แทน เมื่อปี พ.ศ. 2554 ซึ่งในขณะนั้นเกษตรกรยังมีร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง สามารถประกอบอาชีพได้เป็นปกติ ทำให้มีรายได้ในการดำรงชีพและมีเงินชำระหนี้คืนกองทุนฟื้นฟูฯ ได้โดยไม่เป็นภาระครอบครัว และปัจจุบันเกษตรกรรายนี้ไม่สามารถประกอบอาชีพได้
ทางด้าน นางขันคำ สุแก้ว ผู้เป็นภรรยา ได้เล่าว่า เมื่อประมาณปลายปี 2555 นายบุญส่ง ตาโอ้ง ผู้เป็นสามีได้ประสบอุบัติเหตุจากการตกยุ้งข้าว ทำให้ทุกวันนี้สามีกลายเป็นคนพิการทุพลภาพ ไม่สามารถประกอบอาชีพได้ ที่ผ่านมาสามีเป็นคนขยันทำมาหากิน หาเลี้ยงครอบครัว รายได้ส่วนใหญ่มาจากการทำนา ปลูกกระเทียม ปลูกถั่วลิสง ส่งลูกสาวซึ่งมีคนเดียวเรียนจนจบอนุปริญญา อยู่ระหว่างหางานทำ แต่ผู้เป็นบิดาเกิดประสบอุบัติเหตุ ลูกสาวจึงต้องคอยดูแลผู้เป็นบิดาบังเกิดเกล้า และยังไม่สามารถหางานทำได้ ส่วนตนทุกวันนี้เป็นกำลังหลักในการหารายได้ในครอบครัวเพียงลำพังคนเดียว ทำให้ไม่เพียงพอกับค่าใช้จ่ายภายในครอบครัว ทั้งค่ารักษาพยาบาลและค่าใช่จ่ายต่าง ๆ ซึ่งสูงมาก จึงอยากจะวิงวอนขอความช่วยเหลือ จากสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร ตลอดจนองค์กร หน่วยงานทุกภาคส่วน ให้ความช่วยเหลือครอบครัวของตนด้วย
rn
rn
rn