rn
เมื่อวันที่ 29 ก.ค. 2556 เวลา 11.00 น. กลุ่มเกษตรกรสมาชิกกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรจังหวัดศรีสะเกษ จำนวนกว่า 200 คน เดินทางมาชุมนุม ณ บริเวณศาลากลางจังหวัดศรีสะเกษ นำโดย นายไพบูลย์ บุญขันธ์ ผู้ประสานงานองค์กรเกษตรกรจังหวัดศรีสะเกษ โดยมีประเด็นของการชุมนุมในครั้งนี้ 2 ประเด็นหลักๆ ได้แก่ ประเด็นแรก คือ ติดตามผลการยื่นหนังสือต่อผู้ว่าราชการศรีสะเกษ เพื่อให้รัฐบาลเร่งรัดการแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของเกษตรกรสมาชิก กรณีที่คณะรัฐมนตรีมีมติเมื่อวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2554 เรื่องจำหน่ายหนี้สูญให้แก่สมาชิกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร ในกรณีเสียชีวิต และพิการ ซึ่งเป็นข้อร้องเรียนที่เกษตรกรได้เข้ายื่นหนังสือถึงผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ เมื่อวันที่ 2 ก.ค. 2556 ที่ผ่านมา และประเด็นที่ 2 กลุ่มเกษตรกรได้ยื่นหนังสือถึง DSI โดยผ่านผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดศรีสะเกษ เพื่อให้ตรวจสอบโครงการฟื้นฟูฯ ถึงความไม่สุจริต โปร่งใส ของการบริหารงานของศูนย์สาธิตวิสาหกิจชุมชนเครือข่ายสมัชชาเกษตรกร รายย่อย เขต 1-5 จังหวัดศรีสะเกษ
rn
โอกาสนี้ นายสนิท ขาวสอาด รองผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ มารับหนังสือ พบปะรับฟังปัญหากับพี่น้องเกษตรกร พร้อมทั้งได้กล่าวให้โอวาทเพื่อสร้างขวัญ กำลังใจ ความเชื่อมั่นให้กับกลุ่มเกษตรกร ในฐานะที่เป็นพ่อเมืองจังหวัดศรีสะเกษ โดยจะเร่งรัดเสนอเรื่องที่เกษตรกรได้รับความเดือนร้อน ไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้องโดยด่วน รวมถึงติดตามผล เพื่อให้พี่น้องเกษตรกรได้รับการแก้ไขปัญหาความเดือนร้อน
rn
ทั้งนี้ ดร.อังกูร จำเริญสาร หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดศรีสะเกษ ได้รับหนังสือของกลุ่มผู้เรียกร้อง เพื่อส่งต่อไปยังเลขาธิการกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรต่อไป