rn
rn
rn
rn
rn
เมื่อวันที่ 8-9 กรกฏาคม 2556 นายสไกร พิมพ์บึง รองเลขาธิการฯ เป็นประธานเปิดการสัมมนาสร้างความเข้าใจกระบวนการจัดการหนี้ของเกษตรกร ให้กับสถาบันเจ้าหนี้บริษัทน้ำตาล/โรงงานน้ำตาล ณ โรงแรมและรีสอร์ทสักภูเดือน เขาใหญ่ จังหวัดนครราชสีมา
rn
การจัดสัมมนาในครั้งนี้มุ่งเน้นในเรื่องการสร้างความเข้าใจในกระบวนการจัดการหนี้ของกองทุนฟื้นฟูฯ ให้กับบริษัท/โรงงานน้ำตาลกว่า 50 แห่ง ได้เข้าใจขั้นตอน กระบวนการอย่างแท้จริง และสร้างความมั่นใจว่าการชำระหนี้แทนเกษตรกรที่สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ กำลังดำเนินการอยู่เป็นเรื่องที่เชื่อถือได้ รวมทั้งเงื่อนไขต่างๆ ที่จะต้องทำความเข้าใจให้ตรงกันระหว่างกองทุนฟื้นฟูและบริษัทน้ำตาล ซึ่งถือว่าเป็นความร่วมมือในการบรรเทาความเดือดร้อนของเกษตรกรที่เป็นลูกหนี้บริษัทน้ำตาล/โรงงานน้ำตาล ในการสัมมนาดังกล่าวมีวิทยากรจากสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ ประกอบด้วยนายสุภาพ คชนูด ประธานคณะกรรมการจัดการหนี้ฯ นายบุญธรรม นนท์ภู ผู้แทนเกษตรกรภาคเหนือ นายพลลักษณ์ สิงห์กลาง ผู้แทนเกษตรกรภาคตะวันออกเฉียงเหนือ น.ส.รัตนา ปานชาติ ผู้แทนเกษตรกรภาคตะวันออกเฉียงเหนือ นายทวีศิลป์ จักรบุตร ผู้แทนเกษตรกรภาคตะวันออกเฉียงเหนือ นายจรูญ คุณฑี ผู้แทนเกษตรกรภาคกลาง นายมนัส วงษ์จันทร์ รักษาการผู้อำนวยการสำนักจัดการหนี้ของเกษตรกร บรรยายให้ความชัดเจนในกระบวนการและขั้นตอนการจัดการหนี้ของเกษตรกร