rn
rn
rn
rn
rn
rn
rnrn
rn
นางสาวอธิภัทร ก้อวงค์ รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดน่าน เปิดเผยว่า เมื่อวันพุธที่ 26 มิถุนายน 2556 ได้รับเกียรติไปเป็นวิทยากร ให้กับสำนักงานเกษตรจังหวัดน่าน ในหลักสูตร ผู้นำเกษตรกรรุ่นใหม่ โดยมีผู้นำตัวแทนเกษตรกร 15 อำเภอ ในจังหวัดน่าน เข้ารับการอบรม โดยได้บรรยายในหัวข้อ “กองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร กับการช่วยเหลือเกษตรกร” ซึ่งเป็นหัวข้อเรื่องที่ผู้แทนเกษตรกร 15 อำเภอ ให้ความสนใจและขอให้กำหนดไว้ในการอบรม หัวข้อในการบรรยายจะประกอบด้วย 4 เรื่องหลัก ดังนี้
rn
1. ที่มา บทบาทหน้าที่ และ ภารกิจของกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร
rn
2. วิธีการสมัครเป็นสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ และวิธีการยื่นขอขึ้นทะเบียนเกษตรกร (ทะเบียนหนี้)
rn
3. หลักเกณฑ์ วิธีการขอรับการฟื้นฟูและพัฒนาอาชีพ ( การเสนอแผนและโครงการ)
rn
4. หลักเกณฑ์ การแก้ไขปัญหาหนี้สินเกษตรกร (การชำระหนี้แทนเกษตรกร)
rn
โดยในการอบรมดังกล่าว ผู้นำเกษตรกรให้ความสนใจในภารกิจของกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรเป็นอย่างมาก โดยให้เหตุผลว่า กองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร เป็นหน่วยงานของรัฐที่จะสามารถช่วยเหลือพี่น้องเกษตรกรได้อย่างจริงๆ
rnrn