rn
เมื่อวันที่ 9 กรกฎาคม 2556 สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดยโสธร ร่วมแสดงความยินดีอาคารใหม่ ของ สำนักงานกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยางจังหวัดยโสธร โดยมี นายธัญญะ สมสุข ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยางจังหวัดยโสธร ให้การต้อนรับ
rn
rn
นางสาวสุชาดารัช โพธิคลัง หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดยโสธร ร่วมแสดงความยินดีอาคารใหม่ ของ สำนักงานกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยางจังหวัดยโสธร ซึ่งเป็นที่ทำการแห่งใหม่ ตั้งอยู่ เลขที่ 257 หมู่ 13 ตำบลห้วยแก้ง อำเภอกุดชุม จังหวัดยโสธร ภารกิจของกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยาง มีภารกิจสำคัญ 3 เรื่อง คือ การสร้างความมั่นคงให้กับเกษตรกรและสถาบันเกษตรกร , การพัฒนาระบบตลาดยางพารา และการเพิ่มประสิทธิภาพการผลิต
rn
rn
จากการสนทนาปรึกษาหารือ แลกเปลี่ยนเรียนรู้ และความคิดในการทำงานร่วมกัน นางสาวสุชาดารัช โพธิคลัง กล่าวเพิ่มเติมว่า “ผู้อำนวยการสำนักงานกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยางจังหวัดยโสธร ได้เปิดเผยว่า ได้รับการบริจาคที่ดินจำนวน 4 ไร่ เพื่อเป็นที่ทำการของสำนักงาน และได้รับงบสนับสนุนเพื่อสร้างอาคารสำนักงาน 16 ล้านบาท ส่วนการปลูกยางในจังหวัดยโสธร เริ่มมีการส่งเสริมการปลูกยางพารามาตั้งแต่ปี 2532 ปัจจุบันมีพื้นที่ปลูกยาง 75,000 ไร่ มีกลุ่มชาวสวนยาง 44 กลุ่ม มีสมาชิก 2,293 คน สามารถกรีดยางได้แล้ว จำนวน 43,000 ไร่ ได้ผลผลิตยางปีละประมาณ 12,000 ตัน มูลค่าปีละประมาณ 1,000 ล้านบาท เฉลี่ยมีรายได้ครอบครัวละประมาณ 200,000 บาท/ปี ”
rn