rn
rn
rn
rn
rn
นายจอมภพ บุญธรรม หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดระนอง เปิดเผยว่า สำนักงานได้รับเกียรติจากจังหวัดระนอง แต่งตั้งเป็นอนุกรรมการโครงการคลินิกเกษตรเคลื่อนที่ เพื่อสนับสนุนการดำเนินงานตามโครงการให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด โดยมีหน้าที่ พิจารณาดำเนินงานโครงการฯ ร่วมกับกับคณะกรรมการโครงการฯ ในระดับจังหวัด สนับสนุนการดำเนินงานโครงการฯ กำกับดูแลติดตาม และนิเทศงานการปฏิบัติงานตามโครงการฯ และปฏิบัติงานอื่นๆ ตามที่ประชุมคณะกรรมการโครงการคลินิกเคลื่อนที่ในพระราชานุเคราะห์ฯ มอบหมาย
rn
เมื่อวันที่ 23 พฤษภาคม 2556 ที่ผ่านมา จังหวัดระนองได้จัดคลินิกเกษตรเคลื่อนที่ ณ โรงเรียนระวิราษฏร์บำรุง ม. 5 ต.บางพระเหนือ อ.ละอุ่น จ.ระนอง โดยได้มอบหมายให้ นางอรุณี นวลศรี พนักงานอาวุโส นางสาวปณีต บูรณ์พงศ์ นางสาวขวัญนภา เจริญวรรณธนะ นางสาวกฤตยา เรืองฤทธิ์ ลูกจ้างชั่วคราวฯ และนายเดชนะ เผือกเดช พนักงานบริการ เข้าร่วมจัดนิทรรศการประชาสัมพันธ์สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ ให้บริการรับขึ้นทะเบียนองค์กร รับขึ้นทะเบียนหนี้เกษตรกร และให้คำปรึกษาด้านการเกษตรแก่ประชาชนที่เข้าร่วมงาน
rn
นางอรุณี นวลศรี พนักงานอาวุโส กล่าวว่า สำนักงานได้มีการจัดนิทรรศการประชาสัมพันธ์กิจกรรมต่างๆ ของกองทุนฟื้นฟูฯ ที่เกี่ยวข้องกับการให้ความช่วยเหลือ บรรเทาความเดือดร้อน ด้านการจัดการหนี้ และการฟื้นฟูอาชีพของเกษตรกร มีการประชาสัมพันธ์ แนะนำภารกิจและวัตถุประสงค์ของกองทุนฟื้นฟู พร้อมทั้งให้บริการตรวจสอบรายชื่อเกษตรกรว่าเป็นสมาชิกกองทุนฟื้นฟูหรือไม่ ซึ่งได้รับความสนใจจากพี่น้องเกษตรกรในพื้นที่เป็นอย่างดี พร้อมกันนี้เกษตรกรที่เข้าชมนิทรรศการ ขอเพิ่มสมาชิกองค์กร จำนวน 3 ราย โดยสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯจะลงพื้นที่ชี้แจงกับเกษตรกรอีกครั้งในวันที่ประชุมหมู่บ้าน หมู่ที่ 5 วันที่ 6 มิถุนายน 2556 ที่จะถึงนี้
rn
โดยหลังจากเปิดพิธีเรียบร้อยแล้ว นายวิโรจน์ แสงศิวะฤทธิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดระนอง ประธานในพิธี พร้อมด้วยนายชัยพัฒน์ เศรษฐยุทธกานนท์ สมาชิกวุฒิสภาจังหวัดระนอง ได้เยี่ยมชมนิทรรศการสายใยรักแห่งครอบครัว การสาธิตการแปรรูปอาหารและจำหน่ายสินค้าผลิตภัณฑ์ผลงานแม่บ้านสายใยรัก คลินิกสัตว์ คลินิกกฎหมาย คลินิกประมง คลินิกพืช พร้อมทั้งเยี่ยมชมสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร โอกาสนี้ทางกลุ่มเกษตรกรฟื้นฟูนาข้าวตำบลกำพวน ได้นำผลิตภัณฑ์ข้าวธัญพืช ร่วมจัดจำหน่ายโดยมีการสาธิตการตำข้าวและฝัดข้าวโดยมีประชาชนร่วมงานให้ความสนใจเป็นจำนวนมาก