rn
rn
rn
rn
rn
rnrn
rn
นางสาวอธิภัทร ก้อวงค์ รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดน่าน เปิดเผยว่า เมื่อวันจันทร์ ที่ 27 พฤษภาคม 2556 นายชุมพร แสงมณี ผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน เป็นประธานเปิด โครงการ “หน่วยบำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชน” ครั้งที่ 8 ประจำปีงบประมาณ 2556 ณ โรงเรียนสันติสุขพิทยาคม อำเภอสันติสุข จังหวัดน่าน พร้อมด้วย หัวหน้าส่วนราชการจังหวัด นายอำเภอสันติสุข เหล่ากาชาดน่าน กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้บริหารและสมาชิกสภาองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และประชาชน เข้าร่วมงาน ประมาณพันกว่าคน
rn
โครงการ “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชน” นั้น จัดขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์ ดังนี้
rn
1. เพื่อให้ส่วนราชการ หน่วยงานต่างๆ ของรัฐได้เข้ามารับทราบปัญหาความต้องการที่แท้จริงของประชาชนในพื้นที่
rn
2. เพื่อแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนในทุกๆด้าน และเพื่อเป็นการช่วยเหลือให้ประชาชนสามารถเข้าถึงบริการของรัฐได้สะดวก รวดเร็ว
rn
3. เพื่อเป็นการลดภาระค่าใช้จ่ายของประชนชนในการติดต่อราชการ และลดค่าครองชีพให้กับประชาชนในภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน
rn
4. เพื่อเป็นการสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างส่วนราชการ หน่วยงานของรัฐกับประชาชนในพื้นที่ อันนำไปสู่การแก้ปัญหาต่างๆ ในพื้นที่ ชุมชน ในภาพรวมต่อไปในอนาคต
rn
นางสาวอธิภัทร ก้อวงค์ ได้เปิดเผยเพิ่มเติมอีกว่า สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดน่าน ได้จัดนิทรรศการและตั้งหน่วยบริการเกษตรกรสมาชิกและเกษตรกรทั่วไป เพื่อประชาสัมพันธ์การดำเนินงานตามภารกิจกองทุนฟื้นฟูฯ และให้บริการรับขึ้นทะเบียนองค์กร และขึ้นทะเบียนเกษตรกร(ทะเบียนหนี้) บริการให้คำปรึกษาเพื่อแก้ไขปัญหาด้านงานจัดการหนี้ฯและการบรรเทาทุกข์ ได้รับความสนใจจากสมาชิกและเกษตรกรทั่วไปเป็นจำนวนมาก โดยในวันดังกล่าวมีเกษตรกรสมาชิก ได้นำเอกสารหลักฐานมายื่นขอขึ้นทะเบียนเกษตรกร (ทะเบียนหนี้) จำนวน 200 กว่า ราย
rn
rnrn