rn
rn
rn
ตามที่คณะกรรมการบริหารได้มีนโยบายในการสะสางแผนและโครงการฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรที่องค์กรได้เข้ามายื่นขอรับการสนับสนุน ตั้งแต่ปี 2549 และปี 2552 ที่ยังไม่เข้าสู้กระบวนการพิจารณาอนุมัติ จึงได้ให้สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดไปดำเนินการสรุปและเสนอเข้าคณะกรรมการจังหวัดพิจารณากลั่นกรอง แล้วค่อยนำส่งโครงการที่ผ่านการกลั่นกรองแล้วเข้าบอร์ดคณะกรรมการบริหารพิจารณาอีกรอบ
rn
เมื่อวันพุธ ที่ 13 มีนาคม 2556 เวลา 13.00 น. ณ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดหนองบัวลำภู ดร.วิญญู สะตะ ผู้อำนวยการสำนักกิจการสาขาภูมิภาคที่ 3 (ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ) ได้ร่วมการประชุมกับอนุกรรมการจังหวัดหนองบัวลำภู ในการพิจาณากลั่นกรองแผนหรือโครงการที่องค์กรได้เข้ามายื่นขอรับการสนับสนุน ตั้งแต่ปี 2549 และปี 2552 ที่ยังไม่เข้าสู้กระบวนการพิจารณาอนุมัติ ซึ่งในวันดังกล่าว ได้มีตัวแทนเกษตรกรเข้าร่วมการประชุมพร้อมกับนำเสนอตัวแผนหรือโครงการที่ทางองค์กรได้มีมติร่วมกันจะดำเนินกิจกรรมภายในองค์กร จำนวน 19 องค์กร/โครงการ
rn
ทั้งนี้ ดร.วิญญู สะตะ ได้กล่าวในที่ประชุมว่า ขณะนี้สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ ภาคอีสาน มีแผนหรือโครงการ ที่องค์กรเสนอขอรับการสนับสนุน จำนวนกว่า 2,000 องค์กร/โครงการ จำนวนผู้เข้าร่วมโครงการ 300,000 กว่าราย และหลังจากสำนักงานสาขาได้สรุปและนำเข้าอนุกรรมการจังหวัดพิจารณากลั่นกรองเสร็จเรียบร้อย หลังจากนี้ก็จะให้สำนักงานสาขาเสนอแผนและโครงการที่ผ่านการกลั่นกรองจากอนุกรรมการจังหวัดแล้วให้คณะกรรมการบริหารพิจารณาต่อไป
rn
ดร.วิญญู สะตะ ยังได้ผลักดัน “โครงการชมรมคนนอนนาเพื่อการฟื้นฟูอาชีพเกษตรกรอย่างยั่งยืน” ที่ทางสำนักงานสาขาจังหวัดหนองบัวลำภูพร้อมกับอนุกรรมการจังหวัดได้ร่วมกันจัดทำโครงการนี้ขึ้น โดยจะให้เกษตรกรที่สนใจเข้ามายืนใบสมัครกับทางสำนักงาน ซึ่งโครงการดังกล่าวจะเป็นการปรับความคิด ทัศนคติ พฤติกรรม และฟื้นฟูอาชีพหลัก และแนวทางเพิ่มรายได้จากอาชีพเสริม เพื่อให้เกษตรกรสามารถดำรงชีพได้อย่างมั่นคงตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง และจะส่งเสริมสนับสนุนให้เกษตรกรลงมือปฏิบัติจริง โดยเพิ่มทางเลือกในการลดต้นทุนการผลิตและเพิ่มผลผลิตในการประกอบอาชีพเกษตรกรรม