rn
rn
อั่งเปาสำหรับสมาชิกต้อนรับเทศกาลตรุษจีน
rn
กฟก.สมุทรสงคราม รักษาที่ดินทำกินของสมาชิกกว่า 100 ไร่
rn
เมื่อวันที่ 12 ก.พ.56 ที่ผ่านมา ทางกฟก. สมุทรสงคราม ได้ดำเนินการโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินในเขตจังหวัดสมุทรสงครามให้อยู่ในความดูแลของกองทุนฟื้นฟูฯ
rn
สำนักงานได้ลงพื้นที่โอนกรรมสิทธิ์ที่ดินของเกษตรกรเป็นของกองทุนฟื้นฟูฯ หลังจากที่ทางกองทุนฯได้ชำระหนี้แทนเกษตรกร จำนวน 2 ราย เป็นจำนวนเงิน สองล้านกว่าบาท รวมเนื้อที่เกือบ 100 ไร่ เพื่อใช้ประกอบอาชีพเกษตรกรรมต่อไป และยังเป็นมรดกถึงรุ่นลูกหลานได้อีกด้วย
rn
นายสาโรจน์ เนียมสวัสดิ์ เกษตรกรสมาชิกกลุ่มแม่กลองสามัคคีการเกษตร กล่าวว่า “ผมเองเป็นสมาชิกของกองทุนฯไว้ตั้งแต่ปี 2544 ได้รับการชำระหนี้แทนในวันนี้รู้สึกขอบคุณกองทุนฯมากๆ ที่นำสิ่งดีๆมาให้ชีวิตของตนเองและครอบครัว แถมยังได้เก็บรักษาที่ดินทำกินไว้ให้คงอยู่ชั่วลูกชั่วหลาน”
rn
นายวินัย กาลปักษ์ สมาชิกกลุ่มพัฒนาเกษตรยั่งยืน เกษตรกรอีกรายที่ได้รับการช่วยเหลือในครั้งนี้ กล่าวว่า “ต้องขอขอบใจกองทุนฯที่ช่วยให้ตนเองและครอบครัวได้มีที่ทำกินต่อไป หลังจากที่เป็นหนี้สินมูลค่ากว่าสามล้านบาท เป็นเวลาหลายปี หลังจากเป็นสมาชิกเมื่อปี 2544 มาถึงวันนี้ที่กองทุนชำระหนี้แทน รู้สึกโล่งใจมาก และจะตั้งใจทำมาหากินในผืนดินต่อไป”
rn
ทั้งนี้ทางสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดสมุทรสงคราม ก็จะเดินหน้าในการแก้ไขปัญหาหนี้สินของเกษตรกรต่อไป
rn