rn
นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ ร่วมทำบุญเป็นปฐมฤกษ์เปิดโรงสีใหม่ ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ของกลุ่มมดงานสร้างเมือง ณ. ต.หนองพระ อ.วังทรายพูน จ.พิจิตร ในวันที่ 19 ธันวาคม 2555
rn
ในวันที่ 19 ธันวาคม 2555 กลุ่มมดงานสร้างเมือง จัดพิธีทำบุญเป็นปฐมฤกษ์เปิดโรงสีใหม่ ซึ่งการจัดงานในครั้งนี้ นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร ร่วมเป็นเกียรติ เป็นประธานในพิธีทำบุญปฐมฤกษ์เปิดโรงสีใหม่ในครั้งนี้ สร้างความปลาบปลื้มยินดีแก่ผู้นำองค์กรและสมาชิกเกษตรกรเป็นอย่างยิ่ง
rn
นายบุรัสกร เนียมจันทร์ ประธานกลุ่มมดงานสร้างเมืองเผยว่า โครงการโรงสีข้าวของกลุ่มมดงานสร้างเมืองนี้ได้เปิดใช้งานมาระยะหนึ่งแล้ว วันนี้ถือเป็นฤกษ์งามยามดี จึงได้มีการจัดพิธีทำบุญเปิดโรงสีใหม่ โดยได้รับเกียรติจากนางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร เป็นประธานในพิธี โรงสีข้าวขององค์กรเกษตรกรได้งบประมาณสนับสนุนจาก สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ นายบุรัสกร เนียมจันทร์ ประธานองค์กรกล่าวต่อไปว่า กลุ่มมดงานสร้างเมืองสามารถเติบโตและประสบผลสำเร็จได้ ส่วนหนึ่งคือการได้รับการสนับสนุน ช่วยเหลือ และได้รับคำแนะนำจากสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สมาชิกเกษตรกรของกลุ่มมดงานสร้างเมืองต่างปลาบปลื้มยินดียิ่งที่วันนี้ได้มีโรงสีข้าวของเราเกิดขึ้น ทุกคนต่างมีส่วนร่วมที่ทำให้โครงการนี้เกิดขึ้นมาได้อย่างประสบผลสำเร็จขึ้นได้ กลุ่มมดงานสร้างเมืองได้รับงบอุดหนุน เมื่อ ปี พ.ศ.2549 ได้งบสนับสนุนประเภทเงินกู้ยืมจำนวน 460,000 บาท และปัจจุบัน มีเกษตรกรได้รับการจัดการหนี้โครงการปรับโครงสร้างหนี้ฯ ตาม มติ ครม. วันที่ 7 เมษายน 2553 แล้ว จำนวน 19 ราย และวันนี้องค์กรถือโอกาสดำเนินการ ส่งมอบเงินให้กับเกษตรกรที่ได้รับการปรับโครงสร้างหนี้ฯทั้ง 19 ราย รายละ 7,000 บาท รวม 133,000 บาท โดยมี นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ ร่วมเป็นพยานการรับมอบในครั้งนี้ด้วย
rn
นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดพิจิตร กล่าวว่าดีใจที่ได้มาร่วมงานพิธีในครั้งนี้ รู้สึกปลื้มใจเป็นอย่างยิ่ง ถือเป็นวันดีอีกหนึ่งวัน ขอแสดงความยินดีต่อพี่น้องเกษตรกรสมาชิกขององค์กรที่ได้ร่วมเป็นส่วนหนึ่งของโรงสีข้างในครั้งนี้ และดีใจต่อสมาชิกเกษตรกรที่ได้รับการจัดการหนี้แล้วทั้ง 19 ราย สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาพิจิตร แค่ได้เห็นรอยยิ้มและความสำเร็จของพี่น้องเกษตรกรสมาชิก ก็มีกำลังใจในการทำงานและจะดำเนินการช่วยเหลือพี่น้องเกษตรกรอย่างเต็มความสามารถ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ จะร่วมก้าวไปด้วยกันกับพี่น้องเกษตรกร และจะร่วมยินดี ดีใจกับพี่น้องเกษตรกรสมาขิกต่อๆ ไป และถือโอกาสส่งท้ายปีเก่า 2555 อวยพรปีใหม่ 2556 ให้กับพี่น้องเกษตรกรกลุ่มมดงานสร้างเมืองอีกด้วย
rn