rn
นางสาววรรณี หนูเจริญ หัวหน้าสำนักงานสาขาจังหวัดนนทบุรี ได้ไปเจรจาขอชำระหนี้แทนเกษตรกรสมาชิกกองทุน ฯ จำนวน ๑ ราย คือนายอนันต์ พรหมสุวรรรณ ลูกหนี้ของสหกรณ์การเกษตรไทรน้อย จำกัด ขึ้นทะเบียนองค์กรเกษตรกรในรอบที่ ๒ และขึ้นทะเบียนเกษตรกร (ทะเบียนหนี้) เมื่อปี ๒๕๕๓ ซึ่งเป็นหนี้มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน โดยสหกรณ์การเกษตรไทรน้อย ได้ฟ้องร้องดำเนินคดี และศาลได้พิพากษาไปแล้วเมื่อวันที่ ๑๓ กันยายน ๒๕๕๐ นายอนันต์ เป็นหนี้สหกรณ์ฯ จำนวน ๔๐๐,๐๐๐.๐๐ บาท และสหกรณ์ฯ ยินยอมให้กองทุนฟื้นฟูฯ ชำระหนี้แทน
rn
พร้อมกันนี้ สำนักงานได้ไปติดตามเอกสารการชำระหนี้แทนนางอุบล เนียก๊าศ ซึ่งสำนักงานได้ไปติดต่อขอชำระหนี้แทนไว้ก่อนหน้านั้นแล้ว และต่อมาสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ ได้ชำระหนี้แทนเกษตรกรทั้ง ๒ รายและได้โอนเงินให้สหกรณ์การเกษตรไทรน้อยเรียบร้อยแล้ว ซึ่งนายประพนธ์ กัณฑ์ศรี ผู้จัดการสหกรณ์ ได้กล่าวกับกองทุนฟื้นฟูฯ ว่า มีเกษตรกรหลายรายที่สหกรณ์พร้อมจะให้กองทุนฟื้นฟูฯ ชำระหนี้แทน แต่จากการตรวจสอบของกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดนนทบุรี พบว่าเกษตรกรที่มีรายชื่อดังกล่าวไม่ได้ขึ้นทะเบียนเกษตรกรเป็นสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ สำนักงานจึงได้แนะนำให้สมาชิกที่มีปัญหาเรื่องหนี้สินดังกล่าว ดำเนินการขึ้นทะเบียนหนี้ให้ถูกต้อง เพื่อจะได้ใช้สิทธิตามพระราชบัญญัติกองทุนฟื้นฟูฯ ต่อไป