rn
ดร.วิญญู สะตะ ผู้อำนวยการสำนักกิจการสาขาภูมิภาคที่ ๓ (ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ) เข้าร่วมโครงการพัฒนาศักยภาพองค์กรเกษตรกรที่ได้รับงบกู้ยืมไม่เกิน ๕๐๐,๐๐๐ บาท ขององค์กรเกษตรกร สังกัดสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดยโสธร โดยหัวหน้าสาขาจังหวัดยโสธรและพี่น้องเกษตรกรให้การต้อนรับ
rn
ในวันที่ ๒๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๕ ดร.วิญญู สะตะ ผู้อำนวยการสำนักกิจการสาขาภูมิภาคที่ ๓ ได้รับมอบหมายปฏิบัติหน้าที่แทนเลขาธิการสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร เป็นประธานในการเปิดอบรมโครงการพัฒนาศักยภาพองค์กรเกษตรกรที่ได้รับงบกู้ยืม ณ ศูนย์เครือข่ายปราญช์ชาวบ้าน นายบุญส่ง มาตขาว ตำบลคำแมด อำเภอกุดชุม จังหวัดยโสธร โดยมีองค์กรเกษตรกรเข้าร่วมอบรมจำนวน ๕ องค์กร ตัวแทนองค์กรทั้งสิ้น ๒๗๕ คน
rn
rn
นางสาวสุชาดารัตน์ โพธิคลัง หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดยโสธร เปิดเผยว่า มีเกษตรกรยื่นเสนอแผนและโครงการจำนวน ๑๑๓ โครงการ ได้รับงบอุดหนุนที่ได้รับการอนุมัติแล้ว จำนวน ๓๘ องค์กร ตัวแทนองค์กรทั้งสิ้น ๓,๐๒๙ คน จำนวนเงิน ๒,๑๙๘,๗๐๐ บาท และได้รับการอนุมัติงบกู้ยืมแล้ว จำนวน ๕ องค์กร ตัวแทนองค์กรทั้งสิ้น ๒๗๕ คน จำนวนเงิน ๑,๙๓๐,๐๐๐ บาท โดยสำนักงานได้ชี้แจงรายละเอียด และกฎระเบียบให้กับพี่น้องเกษตรกรได้รับทราบแล้ว
rn
ดร.วิญญู สะตะ กล่าวว่า ในการจัดโครงการดังกล่าว เป็นการเตรียมความพร้อมให้กับเกษตรกรที่ได้รับการอนุมัติจัดสรรเงินกู้ยืม รวมทั้งเป็นการอบรมแนวทางในการปฏิบัติ และชี้แจงขั้นตอนการดำเนินงานโครงการให้เป็นไปตามกฎหมาย ระเบียบ ประกาศ และคำสั่งสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร เพื่อเป็นประโยชน์ให้กับเกษตรกร ซึ่งขั้นตอนต่อไปหลังจากอบรมตัวแทนเกษตรกรแล้ว สมาชิกองค์กรจะได้เข้าใจในกระบวนการการดำเนินงาน นอกจากนี้หลังจากที่เกษตรกรได้รับงบกู้ยืมไปแล้ว ทางสำนักงานสาขาจังหวัดต้องจัดทำแผนติดตามผล ประเมินผลโครงการงบกู้ยืมและการวางแผนงานร่วมกันระหว่างสำนักงานสาขาจังหวัดกับองค์กรเกษตรกรเพื่อให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ที่ได้ทำสัญญาไว้
rn
rn