rn
rn
นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร ทุกคน ได้ร่วมกันดำเนินการจัดระบบ 5 ส. สำนักงาน ในวันที่ 26 ตุลาคม 2555
rn
เมื่อวันที่ 26 ตุลาคม 2555 ที่ผ่านมา นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ ทุกคน ได้ร่วมกันดำเนินการการจัดระบบ 5 ส. สำนักงาน เนื่องจากการทำงานของภาครัฐในปัจจุบัน ต้องเป็นไปเพื่อประโยชน์สุขของประชาชนเป็นเป้าหมายสำคัญ คือ ประชาชนจะต้องได้รับบริการที่รวดเร็ว ถูกต้อง เสมอภาค และพึงพอใจในงานบริการที่ได้รับ ส่วนราชการจึงมีความจำเป็นต้องพัฒนาองค์กร กระบวนงาน และบุคลากร เพื่อสามารถปฏิบัติงานสนองความต้องการของประชาชนได้อย่างมีประสิทธิผล เป็นที่พึงพอใจของประชาชนผู้รับบริการ โดยเฉพาะสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร โดยมีภารกิจหลักในการให้บริการด้านการดำเนินการของสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ จังหวัดพิจิตร ที่สามารถแก้ไขปัญหาเรื่องหนี้สินของพี่น้องเกษตรกรชาวพิจิตร ปฏิบัติงานและสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ อย่างต่อเนื่องมาโดยตลอดเพื่อยกระดับการให้บริการให้เป็นที่พึงพอใจของประชาชนผู้รับบริการ
rn
นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร กล่าวว่า กิจกรรม 5 ส เป็นกิจกรรมพื้นฐานสำคัญที่นำมาใช้พัฒนาประสิทธิภาพผู้ปฏิบัติงาน ส่งเสริมและสร้างความสัมพันธ์ ในหมู่คณะ ให้มีการปฏิบัติงานร่วมกันอย่างราบรื่น ก่อให้เกิดบรรยากาศที่ดีในการปฏิบัติงาน อีกทั้งยังเป็นการจัดระบบ ระเบียบ ทำให้ค้นหาเอกสารและวัสดุอุปกรณ์ ที่ใช้ในการปฏิบัติงานได้อย่างสะดวก รวดเร็ว ส่งผลให้ปฏิบัติงานอย่างมีประสิทธิภาพและประสิทธิผล ด้วยเหตุดังกล่าว สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร จึงได้เล็งเห็น ความสำคัญและประโยชน์ในการดำเนินกิจกรรม ซึ่งจะทำให้เกษตรกรผู้มาใช้บริการพึงพอใจในการให้บริการของสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตรอันเนื่องมาจากการทำงานที่สะดวก รวดเร็ว ความมีอัธยาศัยไมตรีของเจ้าหน้าที่ สภาพแวดล้อมที่สะอาด ปลอดภัย และสิ่งอำนวยความสะดวกที่เหมาะสม
rn
rn
rn