rn
rn
นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสาขาจังหวัดพิจิตร ลงพื้นที่เยี่ยมเยียนพี่น้องเกษตรกรที่ได้รับการชำระหนี้แทนฯ ณ บ้านโพธิ์ประทับช้าง อำเภอโพธิ์ประทับช้าง จังหวัดพิจิตร เพื่อสร้างขวัญและกำลังใจต่อพี่น้องเกษตรกร ในการประกอบอาชีพภายหลังการได้รับชำระหนี้แทน ฯ
rn
เมื่อวันที่ 18 สิงหาคม 2555 ที่ผ่านมา นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสาขาจังหวัดพิจิตร ลงพื้นที่เยี่ยมเยียนพี่น้องเกษตรกรที่ได้รับการชำระหนี้แทนฯ นางพวงทอง คงแหง อำเภอโพธิ์ประทับช้าง จังหวัดพิจิตร เพื่อสร้างขวัญและกำลังใจต่อพี่น้องเกษตรกร ในการประกอบอาชีพ อันจะสร้างรายได้ สามารถผ่อนชำระหนี้ได้ตามกำหนด สร้างความปลาบปลื้มและยินดีเป็นอย่างยิ่งต่อเกษตรกร
rn
นางพวงทอง คงแหง เล่าให้ฟังว่า “ เดิมตนเคยเป็นหนี้กับสถาบันการเงินสหกรณ์การเกษตรผู้ใช้น้ำพระเจ้าเสือ อำเภอโพธิ์ประทับช้าง จังหวัดพิจิตร และ ธนาคารกรุงไทยฯ รวมจำนวนหนี้เงินต้นทั้งหมดกว่า 800,000 บาท ซึ่งสาเหตุในการกู้คือ ในขณะนั้นลำบากมากหนี้สินล้นพ้นตัว พืชผลทางการเกษตร เช่น นาข้าว สวนผลไม้ที่ตนประกอบอาชีพอยู่ เกิดการเสียหายจากแมลงศัตรูพืช และ เกิดอุทกภัยหนัก ประกอบกับ ราคาผลไม้ (ส้นท่าข่อย) ตกต่ำอย่างมาก ในขณะที่ตนยังมีลูก 2 คนกำลังเรียนอยู่ระดับอุดมศึกษา ต้องใช้เงินเยอะมาก ทำให้นางพวงทอง คงแหง ไม่รู้จะทำอย่างไรดี จึงเดินทางไปเจรจาขอรอมชอมผ่อนผันการชำระหนี้กับสถาบันเจ้าหนี้อยู่บ่อยครั้ง ไม่สามารถลดหนี้ที่เป็นอยู่ได้เลย ในขณะที่ตนกำลังนั่งเครียดอยู่นั้นเอง มองไปเห็นกระดาษวางอยู่บนโต๊ะหน้าบ้านตนจึงเดินไปหยิบมาอ่าน ซึ่งกระดาษแผ่นนั้น ส่งมาจากสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรหลังจากอ่านรายละเอียดแล้วตนจึงโทรมาสอบถามรายละเอียดอีกครั้งที่ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรจังหวัดพิจิตร และได้เดินทางไปยัง ธนาคารกรุงไทยฯ อีกครั้ง เพื่อไปเจราจาเกี่ยวกับการให้ความช่วยเหลือของสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรเรื่องหนี้สินของธนาคารกรุงไทย ซึ่งได้รับคำตอบไม่ค่อยจะดีนักจากธนาคาร ตนจึงเดินออกมา แต่เหมือนสวรรค์โปรด มีเจ้าหน้าที่ธนาคารคนหนึ่งเดินตามมาและพูดขึ้นว่า คุณป้ามีราชรถมาเกยแล้วนะรู้ตัวไหม คุณป้าลองนำเอกสารเกี่ยวกับหนี้สินทั้งหมดไปปรึกษา สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรดูนะแล้วคุณป้าจะได้รับการช่วยเหลือ สำนักงานนี้มีจริงนะคุณป้าเป็นสำนักงานของรัฐบาลอย่างไรแล้วรัฐบาลเค้าไม่โกหกหรอก ลองไปติดต่อดูนะ พอตนฟังจบแล้วก็เดินทางเข้ามาติดต่อที่สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรจังหวัดพิจิตร ณ ศาลากลางจังหวัดพิจิตร หลังใหม่ ได้รับคำแนะนำการชี้แนะจากเจ้าหน้าที่ฯ ตนจึงเดินหน้าดำเนินการต่าง ๆ ตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรอย่างเต็มที่ จนในที่สุดคุณป้าพวงทอง คงแหง ก็ได้รับความช่วยเหลือจากสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร คุณป้ากล่าวต่อว่ารู้สึกมีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นไม่เครียดอย่างที่เคยเป็นมาหลายต่อหลายปี และยังคิดและพูดตลอดมาว่า คำว่าราชรถมาเกย นั่นหมายถึงการให้ความช่วยเหลือของสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรนี่เอง ” และการที่นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานฯ พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสาขาจังหวัดพิจิตรลงมาเยี่ยมตนถึงบ้าน ตนและครอบครัวรู้สึกปลาบปลื้มยินดีเป็นอย่างยิ่ง และถือเป็นการ สร้างขวัญและกำลังใจให้กับตนและพี่น้องเกษตรกรสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ ในการดำเนินชีวิตต่อไป
rn