rn
rn
เมื่อกลางเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดอุตรดิตถ์ ดำเนินการโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินในเขต อำเภอตรอน เกษตรกรสมาชิกสถาบันเจ้าหนี้สหกรณ์การเกษตรเมืองตรอน จำกัด รตอ.หญิง สมหวัง หมีเทศ ผู้แทนเกษตรกรในคณะกรรมการกองทุนฯ (คณะกรรมการจัดการหนี้) ลงพื้นที่เพื่อติดตามการดำเนินงานการแก้ปัญหาหนี้สินของเกษตรกร ในพื้นที่จังหวัดอุตรดิตถ์ และร่วมเป็นสักขีพยานในการรับมอบโฉนดที่ดินของเกษตรกรให้อยู่ในความดูแลของสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ
rn
นางสาวกมนพรรณ สวัสดี หัวหน้าสำนักงาน เปิดเผยว่า “สำนักงานได้ลงพื้นที่โอนกรรมสิทธิ์ที่ดินของเกษตรกรเป็นของกองทุนฯ เมื่อวันพุธ ที่ 15 สิงหาคม 2555 หลังจากที่กองทุนฯ ชำระหนี้แทน เกษตรกร จำนวน 6 ราย เป็นจำนวนเงิน 1,026,186.36 บาท โดยได้นัดเกษตรกรจัดทำนิติกรรมสัญญาที่สหกรณ์การเกษตรเมืองตรอน จำกัด เพื่ออำนวยความสะดวกให้แก่เกษตรกรเนื่องจากเกษตรกร มีภูมิลำเนาอยู่ห่างไกลจากตัวเมือง ทำให้การเดินทางไม่สะดวก และสำนักงานยังได้รับเกียรติจากท่านผู้แทนเกษตรกรคนใหม่ของภาคเหนือ ที่มาร่วมในการรับมอบโอนโฉนดที่ดิน และติดตามการดำเนินงานของสำนักงานอีกด้วย”
rn
นางวอน บินสันเทียะ อายุ 53 ปี กล่าวว่า “รู้สึกดีใจมากที่กองทุนฯ ชำระหนี้แทนในวันนี้เนื่องจากที่ผ่านมาไม่สามารถชำระหนี้ต่อสถาบันเจ้าหนี้ได้เพราะมีภาระต้องส่งเสียบุตร ธิดา ให้ได้รับการศึกษา แต่นับจากนี้ไปจะตั้งใจเก็บหอมรอมริบชำระหนี้คืนกองทุนตามกำหนดชำระที่ได้จัดทำนิติกรรมสัญญาไว้”
rn