rn
rn
นายจอมภพ บุญธรรม หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดระนอง พร้อมด้วย น.ส.กฤตยา เรืองฤทธิ์ ลุกจ้างโครงการปรับโครงสร้างหนี้ฯ ร่วมกับหน่วยงานภาคี สำนักงานเกษตรและสหกรณ์จังหวัดระนอง ลงพื้นที่ จัดอบรม “เกษตรอินทรีย์ ทฤษฎีพอเพียง” ในวันที่ 26 กรกฎาคม 2555 ต.เกาะพยาม อ.เมือง จ.ระนอง โดยได้รับเกียรติ จาก นายวิทยา ฉายสุวรรณ ผู้ตรวจราชการกระทรวงกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เขต 8 เป็นประธานเปิดการอบรม โดยการอบรมในครั้งนี้ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ ตั้งเป้าหมายให้เกษตรกรสมาชิกที่เข้าร่วมได้รับทราบข้อมูลเรื่องการทำเกษตรอินทรีย์ ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง โดยน้อมนำเอาแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มาประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์ เพื่อลดต้นทุนการผลิต ใช้ชีวิตอย่างยั่งยืน
rn
นายจอมภพ กล่าวว่า “การอบรมในวันนี้ทางสำนักงานได้รับความกรุณาจากท่านผู้ตรวจราชการมาเป็นประธานในพิธีเปิดงาน และกล่าวให้โอวาทแก่เกษตรกรทุกคนที่เข้าร่วมอบรมนำความรู้ที่ได้ไปใช้จริงในชีวิตประจำวัน ซึ่งในส่วนของสำนักงานได้มีการให้ความรู้เรื่องพระราชบัญญัติกองทุนฟื้นฟูฯ และชี้แจงขั้นตอน กระบวนการตามภารกิจหลัก ส่งเสริมให้เกษตรกรร่วมกลุ่มเพื่อแก้ไขปัญหาตามเจตนารมณ์ของ พรบ. เน้นการมีส่วนร่วม การพัฒนากลุ่มให้เกิดความเข้มแข็ง และเน้นการแก้ไขปัญหาโดยกระบวนการกลุ่ม โดยสำนักงานได้สนับสนุนงบประมาณ 2 ประเภท ได้แก่ งบอุดหนุน วัตถุประสงค์เพื่อ ให้องค์กรค้นหาศักยภาพของตนเอง เพื่อพัฒนาและส่งเสริมความเข้มแข็งขององค์กร และงบกู้ยืม วัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนการฟื้นฟูและพัฒนาอาชีพให้มีศักยภาพในการพึ่งตนเองได้”
rn
“การอบรมสิ้นสุดลงด้วยความเรียบร้อย สมาชิกที่เข้าร่วมอบรม และสมาชิกกลุ่มปรับปรุงผลผลิตมะม่วงหิมพานต์ต่างให้ความสนใจในประเด็นที่วิทยากรให้ความรู้เป็นอย่างดี ซึ่งต้องขอขอบพระคุณหน่วยงานภาคีความร่วมมือที่เป็นอย่างยิ่ง โดยสำนักงานได้รับความอนุเคราะห์จากองค์การบริหารส่วนตำบลเกาะพยาม และเจ้าหน้าที่สังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในการจัดหลักสูตรอบรม ที่ผ่านมาสำนักงานจังหวัดระนอง ได้รับความช่วยเหลือเกื้อกูลจากหน่วยงานต่างๆ ภายในจังหวัดด้วยดีเสมอมา ถึงแม้จะมีจำนวนสมาชิกไม่มากนัก แต่คิดว่าหากเกษตรกรยังให้ความร่วมมืออย่างนี้ต่อไป จะทำให้การดำเนินงานทุกๆ ด้าน กระจายออกไปถึงเกษตรกรอื่นๆ อีกด้วย” นายจอมภพกล่าวทิ้งท้าย