rn
rn
เมื่อวันพฤหัสบดี ที่ 7 มิถุนายน 2555 ดร.วิญญู สะตะ ผู้อำนวยการสำนักกิจการสาขาภูมิภาคที่ 3 (ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ) ร่วมกับ นางสาวสุดารัตน์ โพธิคลัง หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดยโสธร นายอติพิชญ์ จันทร์เพ็ง รองผู้อำนวยการ ธกส. สาขาจังหวัดยโสธร และคณะอนุกรรมการจังหวัดยโสธร ได้ร่วมกันจัดเวทีความร่วมมือการแก้ไขปัญหาหนี้สินของเกษตรกร โดยมี นายจันยา สุคนธ์คันธชาติ ปลัดจังหวัดยโสธร เป็นประธานในที่ประชุม
rn
ดร.วิญญู สะตะ ผู้อำนวยการสำนักกิจการสาขาภูมิภาคที่ 3 เล่าว่าในการจัดเวทีครั้งนี้ขึ้นมาก็เพื่อหาความร่วมมือในการแก้ไขปัญหาหนี้สินของเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการปรับโครงสร้างหนี้และฟื้นฟูอาชีพเกษตรกร ตามมติคณะรัฐมนตรี วันที่ 7 เมษายน 2553 ซึ่งที่ผ่านมาได้เกิดปัญหาจำนวนรายชื่อของเกษตรกรที่มีสิทธิ์ปรับโครงสร้างหนี้ฯ ไม่ตรงกัน เมื่ออบรมเสร็จให้สำนักงานจัดสรรเงินอุดหนุนส่งเสริมอาชีพโดยให้นำไปซื้อปัจจัยการผลิต มาพัฒนาอาชีพตามความต้องการของตนเอง ซึ่งกองทุนกำหนดไว้รายละ ๗,๐๐๐ บาท และการจัดทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ไม่สามารถกระทำได้ จึงได้มีเวทีนี้ขึ้นมา
rn