rn
rn
หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดลพบุรี นางนัทธมน ฉายชูวงศ์ ได้มอบหมายให้ นายศุภฤกษ์ มะนะโส พนักงานอาวุโส ลงพื้นที่ตรวจสอบข้อมูลโครงการงบกู้ยืมไม่เกิน 500,000.- บาท ของกลุ่มส่งเสริมทำไร่สี่ซับ รหัสองค์กร 1643001191 ที่ตั้งองค์กร ม.2 ซ.19 สาย 2 ขวา ต.ชอนน้อย อ.พัฒนานิคม จ.ลพบุรี มีสมาชิกเข้าร่วมโครงการทั้งหมด 48 คน ชื่อโครงการเลี้ยงสุกรขุน งบประมาณ 499,750 บาท จากการตรวจสอบพบว่าทางกลุ่มจะขอเปลี่ยนโครงการเป็นเลี้ยงพันธุ์โคนมเพื่อจำหน่าย เนื่องจากสมาชิกในองค์กรที่เข้าร่วมโครงการมีความคิดเห็นร่วมกันว่า การเลี้ยงโคนมจะสร้างรายได้ให้กับองค์กรมากกว่าการเลี้ยงสุกร และสมาชิกมีความรู้ความเชี่ยวชาญมากกว่าการเลี้ยงสุกร ประกอบกับสภาพภูมิประเทศบริเวณ อ.พัฒนานิคม เหมาะสำหรับการเลี้ยงโคนม เกษตรกรในพื้นที่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงเป็นอย่างดี และสามารถขอคำปรึกษาจากปศุสัตว์จังหวัดเรื่องการเลี้ยงพันธุ์โคนมเพื่อจำหน่ายได้ ขณะนี้ทางองค์กรอยู่ระหว่างการปรึกษาหารือเพื่อปรับเปลี่ยนแผนโครงการ และจะแจ้งให้สำนักงานรับทราบ เพื่อดำเนินการปรับปรุงแก้ไขแผนโครงการต่อไป
rn
นายศุภฤกษ์ มะนะโส พนักงานอาวุโส กล่าวว่า “จากการติดตามการดำเนินงานขององค์กรอย่างใกล้ชิด ทำให้ได้รับทราบปัญหาขององค์กรอย่างต่อเนื่อง ในช่วงแรกองค์กรยื่นเสนอแผนโครงการ นำเงินกู้ยืมไปเลี้ยงสุกร แต่เมื่อได้พูดคุยให้คำปรึกษากับสมาชิกที่เข้าร่วมโครงการแล้ว พบว่า สมาชิกมีความถนัดเรื่องการเลี้ยงโคนมมากกว่า เพราะในเขตพื้นที่ อ.พัฒนานิคม มีอาชีพเลี้ยงโคนมเป็นหลัก ทางสำนักงานจึงได้เสนอแนวทางให้สมาชิกในองค์กร ระดมความคิดเห็นร่วมกันใหม่ เพราะการกู้ยืมเงินในครั้งนี้ จะต้องนำไปประกอบอาชีพเกษตรกรรมที่สมาชิกมีความถนัด แผนโครงการที่ยื่นเสนอมาจะต้องมีความเป็นไปได้ ทางสมาชิกในองค์กรทุกคนมีความเชี่ยวชาญเรื่องการเลี้ยงโคอยู่แล้ว ยังขาดแต่เรื่องการทำงานเป็นกลุ่ม สำนักงานจึงเข้าไปเสริมในส่วนนั้น คาดว่าเมื่อองค์กรมีมติเปลี่ยนแปลงกิจกรรมแล้ว จะเร่งปรับปรุงแผนโครงการให้ถูกต้องแล้วส่งสำนักงานใหญ่พิจารณาอนุมัติงบประมาณต่อไป
rn
rn