rn
rn
rn
เมื่อวันที่ 5 มิถุนายน ๒๕๕๕ หัวหน้าสำนักงานกองทุนฯสาขาจังหวัดนนทบุรีพร้อมด้วยพนักงานและลูกจ้าง ได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสวนของ นายยวง เขียวนิล สมาชิกกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร ปัจจุบันดำรงตำแหน่งเป็นรองประธานอนุกรรมการฯ จังหวัดนนทบุรี ซึ่งได้ดำเนินชีวิตตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง โดยได้จัดที่ทำกินเป็นศูนย์ปราชญ์เพื่ออบรมเกษตรกรที่ต้องการหาความรู้ในการดำเนินชีวิตในการประกอบอาชีพเกษตรกรรม ในแต่ละปีจะมีหน่วยงานต่างๆเกี่ยวกับเกษตร มาดูงานและนำเกษตรกรมารับการฝึกอบรม ในพื้นที่ทำกินของนายยวง เขียวนิล จำนวน 44 ไร่ ได้แบ่งพื้นที่ทำกิน บ่อเลี้ยงปลา สวนมะม่วง สวนมะพร้าว สวนทุเรียน ทำนา เผาถ่าน เลี้ยงกบ ทำน้ำชีวภาพ และพืชเกษตรอื่นๆ โดยรายได้ในการทำเกษตรครั้งนี้ ทำให้เกษตรกรไม่มีหนี้สิน และมีความเป็นอยู่ที่ดีและได้นำความรู้ที่มีเผื่อแผ่มาถึงเกษตรกรรายอื่นด้วย