rn
rn
rn
วันที่ 15 มิถุนายน 2555 นางดลยา ศรีสำราญรุ่งเรือง หัวหน้าสำนักงานสาขาจังหวัดจันทบุรีพร้อมด้วยพนักงานและลูกจ้างลงพื้นที่เพื่อตรวจเยี่ยม และติดตามโครงการตามแผนเลี้ยงหอยแครงของ กลุ่มสัจจะพัฒนาการเกษตรบ้านสีลำเทียน
rn
หลังจากที่สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดจันทบุรี ได้รับอนุมัติโครงการ “งบกู้ยืม” แต่ละองค์กรก็เร่งดำเนินงานตามแผนที่วางไว้ เริ่มต้นจากองค์กรแรก “กลุ่มสัจจะพัฒนาการเกษตรบ้านสีลำเทียน” รหัสองค์กร 2243004763 โครงการเลี้ยงหอยแครงเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาอาชีพ หลังจากเริ่มปล่อยหอยแครง เมื่อวันที่ 28 ธันวาคม 2554 ของ จนถึงวันที่ 15 มิถุนายน 2555 จนตอนนี้ครบ 6 เดือนแล้วมีขนาดโตขึ้นมากจากวันที่ปล่อย ขนาด 1,100 ตัว/กก. เป็น 145 ตัว/กก. ทั้งนี้ทางกลุ่มคาดว่าจะเลี้ยงหอยแครงให้มีขนาด 60 ตัว/กก. โดยใช้ระยะเวลาอีก 4-5 เดือนจึงจะจับขายได้
rn
ประธานกลุ่ม นายศรนรินทร์ สอิ้ง ได้กล่าวเพิ่มเติ่มว่าก่อนที่จะมาทำการเลี้ยงหอยแครงเคยการเลี้ยงกุ้งมาก่อนแต่กุ้งเกิดโรคระบาดทำให้ประสบปัญหาการขาดทุนเกษตรกรบางคนถึงขนาดต้องขายไร่ขายนาเพื่อนำมาใช้หนี้ เลยคิดที่จะหันกลับมาเลี้ยงหอยแครงเพราะมีความรู้และเคยเลี้ยงมาก่อนโดยเข้าไปที่สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ เพื่อจัดทำแผนโครงการและได้รับเงินกู้ยืม โดยการเลี้ยงหอยแครงนี้เป็นการเลี้ยงอย่างธรรมชาติน้ำถ่ายเทได้ดีและไม่ต้องใช้อาหารในการเลี้ยงและหอยแครงทำให้หอยแครงโตเร็วมาก
rn