rn
เมื่อวันที่ 6-8 มิถุนายน 2555 สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดลำพูน จัดอบรมเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการปรับโครงสร้างหนี้ ตามมติ ครม. เมื่อวันที่ 7 เมษายน 2553 รุ่นที่ 3 หลักสูตร “ปรับความคิด พิชิตความยากจน” เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนให้เกษตรกรเข้าสู่กระบวนการปรับกระบวนทัศน์หลังการปรับโครงสร้างหนี้ ไม่ให้กลับไปเป็นหนี้ซ้ำอีกรอบ ซึ่งนางณัฐยา ศักดิ์สูง หัวหน้าสำนักงาน สาขาจังหวัดลำพูน ได้ทำการเปิดศูนย์ฝึกอบรมเกษตรกรที่ได้รับสิทธิ์โครงการปรับโครงสร้างหนี้ฯ ณ ศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงบ้านทาป่าเปา ต.ทาป่าเปา อ.แม่ทา จ.ลำพูน
rn
นางณัฐยา ศักดิ์สูง เปิดเผยว่า “การจัดอบรมในครั้งนี้เป้าหมายคือ เกษตรกรที่ทำสัญญากับ ธกส.เรียบร้อยแล้ว จำนวน 169 ราย แบ่งเป็น 3 รุ่น รวม 2 ศูนย์ ได้แก่ ณ ศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงบ้านทาป่าเปา ต.ทาป่าเปา อ.แม่ทา จ.ลำพูน และ ศูนย์ฝึกสหวิถีเพื่อชุมชนยั่งยืนโขงสาละวินลำพูน ต.เหมืองง่า อ.เมือง จ.ลำพูน ปัจจุบันมีเกษตรกรที่ทำสัญญาปรับโครงสร้างกับ ธกส. ครบสมบูรณ์ จำนวน 1,031 ราย จากจำนวนทั้งหมดที่ส่งไป 1,603 และอี 572 ราย ยังติดปัญหาเรื่องการโอนหลักทรัพย์และกรณีบุคคลค้ำประกันไม่ครบ หลังจากนี้สำนักงานจะเร่งรายงานผลการฝึกอบรมให้สำนักงานใหญ่รับทราบต่อไป”