rn
เมื่อวันที่ ๑๔ พฤศจิกายน ๒๕๕๕ ที่ผ่านมา สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดเพชรบูรณ์ จัดประชุมเวทีสร้างความเข้าใจในการแก้ไขปัญหาหนี้สินเกษตรกร ระหว่างกรรมาธิการแก้ไขปัญหาหนี้สินแห่งชาติ กับสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร เพื่อร่วมกันหาแนวทางการช่วยเหลือและแก้ไขปัญหาหนี้ให้กับเกษตรกรในจังหวัดเพชรบูรณ์ โดยมีนางวันเพ็ญ พร้อมพัฒน์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฏรจังหวัดเพชรบูรณ์ กรรมาธิการที่ปรึกษา กรรมาธิการแก้ไขปัญหาหนี้สินแห่งชาติ นายสมยศ ภิราญคำ รักษาการเลขาธิการสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ นายมนัส วงษ์จันทร์ ผู้อำนวยการสำนักจัดการหนี้ นายวิศิษฏ์ชัย นุใหม่ เกษตรและสหกรณ์จังหวัดเพชรบูรณ์ และนายอุปถัมภ์ ยกเส้ง หัวหน้าสำนักงานสาขา เข้าร่วมงาน
rn
นายสมยศ ภิราญคำ รักษาการเลขาธิการสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร เปิดเผยว่า การจัดเวทีสร้างความเข้าใจในครั้งนี้ เพื่อต้องการให้พี่น้องสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ ที่ได้รับการปรับโครงสร้างหนี้ และที่มีปัญหาหนี้สินทั่วไป ได้เข้าใจถึงบทบาทของรัฐบาลในการแก้ไขปัญหาหนี้สิน รวมถึงเข้าใจถึงแนวทางการแก้ไขปัญหาหนี้สินของเกษตรกรตามโครงการปรับโครงสร้างหนี้ ตามมติ ครม. ๗ เมษายน ๒๕๕๓ โดยได้รับความร่วมมือจากธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร จังหวัดเพชรบูรณ์ ร่วมกันชี้แจงทำความเข้าใจให้พี่น้องเกษตรกรทุกคนรับทราบ
rn
ในโอกาสนี้ นายสมยศ ภิราญคำ รักษาการเลขาธิการสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร ได้ถ่ายภาพร่วมกับตัวแทนองค์กรเกษตรกรในพื้นที่จังหวัดเพชรบูรณ์ ภายหลังพิธีมอบเช็คเงินสนับสนุนการฟื้นฟูและพัฒนาอาชีพแก่เกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการปรับโครงสร้างหนี้ โดยมีแขกผู้มีเกียรติร่วมเป็นสักขีพยายาน