rn
rn
rn
เมื่อวันที่ 17 มิถุนายน 2556 เกษตรกรกลุ่มเครือข่ายสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ จังหวัดพะเยา ประมาณ 400 คน นำโดย นายไสว พินิจ ได้รวมตัวกันกับสมาชิก ที่หน้าศาลากลางจังหวัดพะเยา เพื่อยื่นหนังสือถึงผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา เพื่อติดตามความคืบหน้าโครงการปรับโครงสร้างหนี้เกษตรกร(ปคน.) ตามมติรัฐมนตรี (ครม.) วันที่ 7 เมษายน 2553
rn
ในครั้งนี้กลุ่มเครือข่ายสมาชิกมีข้อเรียกร้องให้จังหวัดเป็นตัวกลางในการแก้ไขปัญหา ดังนี้ 1. ให้จังหวัดพะเยาเป็นตัวกลางประสานผู้จัดการ ธกส. ทุกสาขาชี้แจงผลการดำเนินการ โครงการปรับโครงสร้างหนี้เกษตรกร(ปคน) ตามมติรัฐมนตรี (ครม) วันที่ 7 เมษายน 2553 ให้ทราบถึงปัญหาที่เกิดขึ้น 2. ให้จังหวัดพะเยาจัดประชุมแก้ไขปัญหาในวันที่ 18 มิถุนายน 2556 โดยมีตัวแทน 4 ฝ่ายประกอบด้วย ผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา ธ.ก.ส.ทุกสาขา ตัวแทนกองทุนฟื้นฟูฯ และตัวแทนเครือข่ายสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ 3. ในระหว่างรอการแก้ไขปัญหาดังกล่าว เครือข่ายสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ จังหวัดพะเยา จะชุมนุมเพื่อรอการแก้ไขจนกว่าจะมีข้อสรุปที่ชัดเจน
rn
จากกนั้นนายนิมิต วันไชยธนวงศ์ รองผู้ว่าราชการ จังหวัดพะเยา ได้ลงมารับหนังสือของเครือข่ายสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯจังหวัดพะเยา และช่วงบ่ายได้จัดประชุมเจรจาร่วมกัน 4 ฝ่าย โดยผลเจรจาได้ข้อสรุปดังนี้ ให้ตัวแทน 4 ฝ่าย ไปตรวจสอบรายชื่อทุกสาขา เพื่อสรุปปัญหา และนำเข้าที่ประชุมในคราวต่อไป โดยให้เริ่มดำเนินการตรวจสอบตั้งแต่วันที่ 24-28 มิถุนายน 2556 กลุ่มผู้ชุมนุมพึงพอใจและได้สลายการชุมนุมลงเมื่อเวลา 16.00 น.