rn
rn
สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดสระบุรี ได้จัดอบรมโครงการพัฒนาศักยภาพองค์กรเกษตรกรที่ได้รับงบกู้ยืมไม่เกิน 5 แสนบาท ณ ศูนย์เรียนรู้ชุมชนบ้านคลองหัวช้าง อ.วิหารแดง จ.สระบุรี เมื่อวันที่ 26 – 27 กรกฎาคม ที่ผ่านมา โดยมีองค์กรเกษตรกรที่เข้าร่วมอบรมทั้งหมด 6 องค์กร ผู้เข้าอบรมจำนวน 59 คน และได้รับเกียรติจาก นายปรีชา แป้นพัฒน์ ประธานอนุกรรมการกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรจังหวัดสระบุรี เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรม นอกจากนี้คณะอนุกรรมการกองทุนฟื้นฟูฯ จังหวัดสระบุรี ให้เกียรติมาร่วมในพิธีเปิดการอบรมอย่างพร้อมเพรียงกัน
rn
จากการอบรมดังกล่าวสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดสระบุรี ได้เชิญวิทยากรจากทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้องมาบรรยายในหัวข้อที่น่าสนใจ อาทิ นายประยงค์ อัฒจักร รองผู้อำนวยการ รักษาการผู้อำนวยการสำนักฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรเป็นวิทยากรบรรยาย เรื่อง “ยุทธศาสตร์กองทุนฟื้นฟูฯ/แนวทางการฟื้นฟูฯ” นายสรุพล เสถียรมาศ ผู้อำนวยการสำนักกิจการสาขาภูมิภาคที่ 2 เป็นวิทยากรบรรยาย เรื่อง “การบริหารจัดการองค์กรให้มีประสิทธิภาพ” นายวิเชียร บุญประสิทธิ์ รองประธานอนุกรรมการกองทุนฟื้นฟูฯ จังหวัดสระบุรี อดีตเกษตรจังหวัดสระบุรี เป็นวิทยากรบรรยาย เรื่อง “การบริหารจัดการองค์กรให้เข้มแข็ง” และนายสังวาล คชประเสริฐ หัวหน้าศูนย์การเรียนรู้บ้านคลองหัวช้าง ผู้ใหญ่บ้าน เป็นวิทยากรบรรยาย เรื่อง “ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง”
rn
นอกจากนี้ นายมนตรี ทองปรีชา หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดสระบุรี และนางสาวประภัสสร กรรมแต่ง พนักงานอาวุโส ได้ให้ความรู้เกี่ยวกับขั้นตอนการเบิกจ่ายงบกู้ยืม การจัดทำเอกสารประกอบการเบิกจ่าย พร้อมทั้งบรรยายวิธีปฏิบัติหลังจากที่สำนักงานสาขาได้โอนเงินให้กลุ่มแล้ว การจัดทำตัวชี้วัดโครงการ การประเมินผลการดำเนินกิจกรรม การรายงานผลความก้าวหน้าของโครงการต่อสำนักงานสาขา และการตรวจเยี่ยมติดตามโครงการของสำนักงานสาขาจังหวัด