rn
rn
เมื่อวันที่ 5 มิถุนายน ที่ผ่านมา นายพิศาล ทองเลิศ ผู้ว่าราชการจังหวัดสตูล ลงพื้นที่บ้านบากันเคย ม.3 ต.ตันหยงโป อ.เมืองสตูล จ.สตูล ร่วมเป็นสักขีพยานการประกวด “หมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงต้นแบบระดับจังหวัด ประจำปี 2555 ตามโครงการเชิดชูเกียรติผู้นำเครือข่ายพัฒนาชุมชนดีเด่น” ซึ่งดำเนินการโดยเจ้าภาพ สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดสตูล ซึ่งผลการประกวดในครั้งนี้มีสมาชิกองค์กรเกษตรกร ศูนย์เรียนรู้ธนาคารกั้งชุมชน บ้านบากันเคย ได้รับรางวัลอันทรงเกียรติ อาทิเช่น นางบุหงา อุเส็น ได้รับรางวัลชนะเลิศผู้นำสตรีดีเด่น และนายอิดริส อุเส็น ได้รับรางวัลชนะเลิศอันดับ 3 ศูนย์ประสานงานระดับชุมชน และในครั้งนี้ทางสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสตูล โดยหัวหน้าสำนักงาน นางสาวนิธิมา บินตำมะหงง และพนักงานอาวุโส นายศายันต์ คณะแนม ได้ลงพื้นที่ร่วมแสดงความยินดีกับเกษตรกรสมาชิก พร้อมด้วยหน่วยงานภาคีต่างๆ ร่วมรับประทานอาหารกลางวันในแบบฉบับของธนาคารกั้ง ยกเมนูเด็ด กั้งผัดเผ็ด ต้อนรับท่านเจ้าเมืองและแขกผู้มีเกียรติ อิ่มอร่อยไปตามๆกัน
rn
ศูนย์การเรียนรู้ธนาคารกั้งชุมชนบากันเคย ถือเป็นองค์กรที่มีจุดกำเนิดมาจากกองทุนฟื้นฟูฯ ได้รับอนุมัติงบประมาณทั้งประเภทงบอุดหนุนและเงินกู้ยืมจากกองทุนฟื้นฟูฯ ปัจจุบันศูนย์เรียนรู้ธนาคารกั้งชุมชน บ้านบากันเคย เป็นแหล่งศึกษาเรียนรู้ของชุมชนและองค์กรภาคีฯ เกี่ยวกับวิถีการดำรงชีวิตและการประกอบชีพของชาวประมงพื้นบ้านริมชายฝั่งอันดามัน และเป็นหนึ่งของศูนย์ฝึกอบรมเกษตรกรในโครงการปรับโครงสร้างหนี้ ฯ “ พูดถึงกองทุนฯ สตูล นึกถึงธนาคารกั้งบากันเคย.ย.ย.ย.ย.”