rn
rn
พนักงานสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ร่วมกันถ่ายภาพกับเกษตรกรสมาชิก ที่ได้รับการชำระหนี้แทน และโอนโฉนดที่ดินมาเป็นของกองทุนฯ หลังจากเว้นวรรคชำระหนี้แทนให้กับ ธกส. ไปกว่า 2 ปี
rn
นางสาวนารี อุทัยทิพวุฒิกร พนักงานอาวุโส รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฯ สาขาจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ เปิดเผยว่า “สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ได้ดำเนินการโอนหลักทรัพย์ที่เกษตรกรนำไปเป็นหลักประกันแห่งหนี้กับธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธกส.) เรียบร้อยแล้ว จำนวน 5 แปลง รวมเกษตรกรจำนวน 5 คน ประกอบไปด้วย นายพล เพ็ชรประดับ, นางลำจวน โพธิ์ทอง, นายแคล้ว โพธิ์ศรี, นายบุญส่ง พุ่มศิริ และนายมนัส ครุฑบิน รวมเงินที่ชำระหนี้แทนทั้งสิ้นจำนวน 2,170,000 บาท ซึ่งการชำระหนี้แทนของกองทุนฟื้นฟูฯ ในครั้งนี้ ทำให้รักษาที่ดินทำกินของเกษตรกรทั้ง 5 คน ซึ่งมีเนื้อที่รวมกันประมาณ 85 ไร่ 2 งาน 60 ตารางวา ไม่ตกไปสู่การฟ้องร้องดำเนินคดีและถูกขายทอดตลาดอีก จนทำให้เกษตรกรกลายเป็นบุคคลสิ้นเนื้อประดาตัว
rn
นางสาวนารี ได้กล่าวสรุปว่า “สำนักงานกองทุนฯ สาขา จ.ประจวบคีรีขันธ์ ได้มีเกษตรกรที่เป็นหนี้กับธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธกส.) ที่กองทุนฯได้ชำระหนี้แทนไปแล้วจนถึงปี 2552 รวมจำนวน 53 คน หลังจากนั้นก็ยังไม่มีการชำระหนี้แทนต่อมาอีกเลย ทั้งนี้เป็นผลมาจากเงื่อนไขต่างๆ ที่เกษตรกรยังไม่เข้าเกณฑ์ของการชำระหนี้ และเพิ่งมาได้รับการชำระหนี้แทนต่อในปี 2555 นี้อีกจำนวน 5 คน ซึ่งรวมเกษตรกรทั้งหมดที่กองทุนฯ ได้มีการชำระหนี้แทนกับธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธกส.) ในพื้นที่สาขา จ. ประจวบคีรีขันธ์ แล้วในปัจจุบันนี้รวมจำนวนทั้งสิ้น 58 คน
rn
///////////////////////////////////////////