rn
rn
นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสาขาจังหวัดพิจิตร ลงพื้นที่กลุ่มองค์กรเกษตรกรกลุ่มบึงทับจั่นร่วมใจ และ กลุ่มผู้ปลูกข้าวบ้านเนินทราย เพื่อติดตามการทำงานของกองถ่ายทำรายการ “พลิกฟื้น คืนชีวิต” และอำนวยความสะดวกให้ทีมงานกองถ่าย
rn
เมื่อวันที่ 15 สิงหาคม 2555 ที่ผ่านมา นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสาขาจังหวัดพิจิตร ลงพื้นที่กลุ่มองค์กรเกษตรกรกลุ่มบึงทับจั่นร่วมใจ และ กลุ่มผู้ปลูกข้าวบ้านเนินทราย เพื่อติดตามการทำงานของกองถ่ายทำรายการ “พลิกฟื้น คืนชีวิต”
rn
เวลา 08.00 น. นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสาขาจังหวัดพิจิตร ได้ลงพื้นที่กลุ่มองค์กรเกษตรกรกลุ่มบึงทับจั่นร่วมใจ ตำบลแหลงรัง อำเภอบึงนาราง จังหวัดพิจิตร และในวันเดียวกันเวลา 13.00 น. ลงพื้นที่กลุ่มองค์กรเกษตรกรกลุ่มผู้ปลูกข้าวบ้านเนินทราย ตำบลสายคำโห้ อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร อำนวยความสะดวกให้ทีมงานกองถ่ายรายการ “พลิกฟื้น คืนชีวิต” ที่เดินทางมาถ่ายทำบันทึกเทปรายการ ตลอดการถ่ายทำของทีมงานได้รับความสนใจจากผู้ที่ผ่านไปผ่านมาเกษตรกรทั่วไปได้เป็นอย่างยิ่ง และในครั้งนี้ได้รับกำลังใจจาก นายสมศักดิ์ อยู่รอด ผู้อำนวยการสำนักงานกิจการสาขาภูมิภาคที่ 1 พร้อมคณะ , นายไพรัช สีวาโย หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสาขาจังหวัดพิษณุโลก พร้อมพนักงานและลูกจ้างฯ และนายนภดล สัจจาสัย หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯสาขาจังหวัดนครสวรรค์ พร้อมด้วยพนักงานและลูกจ้างฯ ที่เข้ามาร่วมชมการบันทึกเทปรายการในครั้งนี้ตลอดทั้งวัน
rn
กลุ่มบึงทับจั่นร่วมใจ และ กลุ่มผู้ปลูกข้าวบ้านเนินทราย ดำเนินกิจกรรมร่วมกันภายในกลุ่มอย่างต่อเนื่องสมาชิกมีความเกื้อกูลซึ่งกันและกันเกิดความเข้มแข็งในองค์กรทำให้เกษตรกรกลุ่มนี้เป็นกลุ่มต้นแบบของการใช้ชีวิตแบบวิถีชาวบ้านอย่างแท้จริง สร้างความยินดีต่อสมาชิกเกษตรกรภายในองค์กร และ ผู้คนในเขตพื้นที่ที่เข้าร่วมการถ่ายทำในครั้งนี้ นายสมพงษ์ สีเรือง ประธานองค์กรเกษตรกรกลุ่มบึงทับจั่นร่วมใจ และ นายเพราะ อาจวงษ์ ประธานองค์กรเกษตรกรกลุ่มผู้ปลูกข้าวบ้านเนินทราย เปิดเผยว่า “ รู้สึกปลื้มใจและยินดีมากที่สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดพิจิตร ร่วมกับสำนักกิจการสาขาภูมิภาคที่1 และสถานีโทรทัศน์ช่อง 11 ได้ร่วมจัดทำรายการ “พลิกฟื้น คืนชีวิต” ถ่ายทอดวิถีชีวิตของเกษตรกรที่เป็นสมาชิกของกองทุนฟื้นฟูฯ กลุ่มบึงทับจั่นร่วมใจ และ กลุ่มผู้ปลูกข้าวบ้านเนินทราย ในครั้งนี้เพราะสมาชิกเกษตรกรและผู้นำองค์กรถือว่าเป็นการสร้างกำลังใจให้กับพี่น้องสมาชิกเกษตรกรในองค์กรได้เป็นอย่างดี และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าโครงการที่องค์กรได้ร่วมกันดำเนินการจะสามารถให้ความรู้และเป็นแนวทางต่อพี่น้องชาวเกษตรกรที่ได้รับชมอย่างดียิ่ง ”
rn
นางนุชฎา จำเริญสาร รักษาการหัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร เปิดเผยต่อไปว่า “สาขาจังหวัดพิจิตรรู้สึกดีใจที่ได้มีส่วนร่วมในการรับการคัดเลือกจากทางเลขาธิการและทีมงานถ่ายทำรายการ “พลิกฟื้นคืนชีวิต” ในการนำเสนอแบบอย่างของกลุ่มเกษตรกรที่ประสบผลสำเร็จในการรวมกลุ่มและการดำเนินชีวิตตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง โดยยึดหลัก “ปรับวิธีคิด พิชิตความยากจน ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง” ซึ่งสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดพิจิตร ได้ส่งเสริมสนับสนุนการทำกิจกรรมร่วมกันภายในกลุ่มอย่างต่อเนื่อง กลุ่มสามารถให้คำแนะนำ สร้างองค์ความรู้ให้แก่พี่น้องเกษตรกรเกี่ยวกับปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงตามแนวพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ จนกระทั่งจัดตั้งเป็นแหล่งเรียนรู้เกี่ยวโครงการทำนา 1 ไร่ได้ 1 แสนบาท และ การเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำในบ่อดิน เชื่อมั่นว่าองค์กรทั้งสองจะเป็นแหล่งเรียนรู้และถ่ายทอดความรู้เกี่ยวกับเกษตรแนวใหม่ อาชีพเสริมที่สามารถทำให้สมาชิกมีรายได้เพิ่มขึ้น และลดรายจ่ายให้กับครอบครัว สามารถแก้ไขปัญหาหนี้สินให้กับสมาชิกได้และยังสามารถรักษาที่ดินทำกินให้กับลูกหลานสืบต่อไป
rn