rn
เมื่อวันที่ 25 มิถุนายน 2555 เวลา 09.00 น. นายสมยศ ภิราญคำ รองเลขาธิการ ดร.วิญญู สะตะ ผู้อำนวยการสำนักกิจการสาขาภูมิภาคที่ 3 และ นางสาวปิยะพร จันทรสา หัวหน้ากองทุนฯสาขาจังหวัดหนองบัวลำภู ได้เข้าร่วมโครงการอบรมและทัศนศึกษาดูงานการทำนาด้วยเทคโนโลยีสรรพสิ่ง อะตอมมิคนาโน ภายใต้โครงการเศรษฐกิจพอเพียง รุ่นที่ 1 เพื่อหาแนวทางการแก้ไขปัญหาและอุปสรรคในการทำการเกษตร เนื่องจากมีปัญหาเรื่องราคาผลผลิตตกต่ำ พ่อค้าคนกลาง ส่งผลให้รายได้ของครอบครัวไม่เพียงพอกับรายจ่ายที่เกิดขึ้น เทคโนโลยีสรรพสิ่ง อะตอมมิคนาโนเป็นนวัตกรรมใหม่ เป็นการนำหัวเชื้อจุลินทรีย์ที่ได้รับการคัดเลือกสายพันธุ์หรือพัฒนาสายพันธุ์ของจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ นำมาใช้ในการทำปุ๋ยจุลินทรีย์อะตอมมิคนาโนหรือพลังง้วนดิน เป็นเทคนิคในการปรับปรุงพันธุกรรมของจุลินทรีย์ประจำถิ่น ให้สามารถสังเคราะห์แสงและมีความแข็งแรงทนต่อสภาพแวดล้อม และให้เกษตรกรนำความรู้ที่ได้รับมาประยุกต์ใช้พัฒนากลุ่มเกษตรกรในจังหวัดหนองบัวลำภูให้เกิดประโยชน์สูงสุดอย่างมีประสิทธิภาพและเกิดเป็นรูปธรรมอย่างชัดเจน ในช่วงบ่ายได้เข้าเยี่ยมหน่วยฝึกอบรมเครือข่ายข้าวฮางกาบา อ.ศรีบุญเรือง พร้อมกับพบปะพี่น้องเกษตรกรที่ได้เข้าฝึกอบรม