rn
rn
สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดสุราษฎร์ธานี เข้าร่วมโครงการอบรม เรียนรู้ให้องค์กรเกิดความเข้มแข็ง ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง หลักสูตร “ปรับวิธีคิด พิชิตความยากจน สู่ความเข้มแข็งของเกษตรกรตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง” ในระหว่าง วันที่ 11 – 13 มิถุนายน 2555 ณ สำนักสงฆ์ปลายหริก ต.เคียนซา อ.เคียนซา จ.สุราษฎร์ธานี
rn
นายชนาธิป เหลืองอ่อน หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้เป็นประธานกล่าวเปิดงาน พร้อมทั้งนายมณฑล ศรีทองกุล หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดชุมพร และพนักงานสำนักงานกองทุนฟื้นฟูฯ สาขาจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้เข้าร่วมและพบปะพูดคุยกับสมาชิกกองทุนฟื้นฟูฯ โดยมีคณะกรรมการองค์กรเครือข่ายปฏิรูปที่ดินเพื่อการกสิกรรมและสมาชิกขององค์กรให้ความสนใจเข้าร่วมฝึกอบรม กว่า 150 คน ซึ่งในการอบรมตลอด 3 วัน มีการบรรยายเพื่อให้ความรู้แก่สมาชิก ในวันแรกเรื่องสภาพเศรษฐกิจ การเมือง สาเหตุของปัญหาหนี้สินและผลกระทบต่อความยากจนของเกษตรกร ,พ.ร.บ.กองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร พ.ศ. 2542 และฉบับที่ 2 พ.ศ. 2544 และให้สมาชิกร่วมเสวนากลุ่ม ในวันที่สองเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงทางรอดของเกษตรกรไทย ,หลักการพื้นฐานในการฟื้นฟูอาชีพหลักและหลักการพื้นฐานในการฟื้นฟูอาชีพรอง/อาชีพเสริม ,ประเมินสภาวะเศรษฐกิจครัวเรือนและแนวทางแก้ไขปัญหาหนี้สิน ,แผนฟื้นฟูพัฒนาเกษตรกร และให้สมาชิกร่วมเสวนากลุ่ม ในวันสุดท้ายให้นำเสนอแผนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร-แลกเปลี่ยนความคิดเห็น และประเมินผล ซึ่งทั้งวิทยากรและผู้เข้าร่วมอบรมต่างร่วมกันซักถามข้อสงสัย และร่วมกันตอบคำถามตลอดการอบรม
rn