rn
เมื่อวันที่ 27 มิถุนายน 2555 นายสาธิต แสงพลาย หัวหน้าสำนักงานพร้อมด้วยพนักงานสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดสุพรรณบุรี ได้เดินทางไปกำกับดูแลและติดตามผลการดำเนินงานขององค์กรกลุ่มบ้านทุ่งชนะการเกษตร ซึ่งได้รับอนุมัติงบอุดหนุน จำนวน 99,400 บาท โดยมีนายจรุณ คุณฑี ผู้แทนเกษตรกรภูมิภาคที่ 2 (ภาคกลาง) พร้อมคณะอนุกรรมการ จังหวัดสุพรรณบุรี ร่วมเป็นเกียรติด้วย ทั้งนี้ กลุ่มบ้านทุ่งชนะการเกษตร รหัสองค์กร 7243004300 ที่ตั้งองค์กรเลขที่ 67 หมู่ 9 ต.วังยาง อ.ศรีประจันต์ จ.สุพรรณบุรี มีสมาชิกองค์กรทั้งหมด 212 คน มีผู้เข้าร่วมโครงการ จำนวน 168 คน ได้เสนอโครงการพัฒนาศักยภาพองค์กรให้เข้มแข็งเพื่อขอรับสนับสนุนงบประมาณประเภทเงินอุดหนุนจากกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร จำนวน 99,400 บาท โดยแบ่งเป็น 3 กิจกรรม ดังนี้
rn
กิจกรรมที่ 1 ประชุมสมาชิกเพื่อปรับกระบวนทัศน์แนวคิดตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
rn
ค่าใช้จ่ายในการอบรม จำนวน 168 คน เป็นเงิน 18,800 บาท
rn
กิจกรรมที่ 2 การศึกษาดูงาน ณ ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติ พ่อสร้างลูกสาน จังหวัดราชบุรี
rn
ค่าใช้จ่ายในการอบรม จำนวน 130 คน เป็นเงิน 61,800 บาท
rn
กิจกรรมที่ 3 การประชุมสรุปบทเรียนและจัดทำแผนแม่บทองค์กร
rn
ค่าใช้จ่ายในการอบรม จำนวน 168 คน เป็นเงิน 18,800 บาท
rn
rn
ในการนี้ สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรสาขาจังหวัดสุพรรณบุรี ได้ชี้แจงการบริหารโครงการ ระเบียบ ข้อบังคับและขั้นตอนแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้อง ตามเนื้อหาในกิจกรรมที่ 1 การประชุมสมาชิกเพื่อปรับกระบวนทัศน์แนวคิดตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง ซึ่งในการจัดกิจกรรมครั้งนี้ สมาชิกให้ความร่วมมือเข้าร่วมกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ทำให้ดำเนินการตามกิจกรรมเป็นไปด้วยดี และประสบผลสำเร็จตามเป้าหมาย
rn
rn