rn
rn
rn
สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดสมุทรสาคร นำโดยนางวรรณี มหานีรานนท์ และเจ้าหน้าที่ฟื้นฟูฯ ลงพื้นที่พบปะเกษตรกรสมาชิก กลุ่มโคกขามพัฒนา (7451000010) กลุ่มพัฒนาเกษตรกร ต.เจ็ดริ้ว (7443000537) กลุ่มนาโคกพัฒนา (7447000035) เพื่อผลักดันงบประมาณแก่องค์กร ที่ยังไม่เคยได้รับงบอุดหนุน โดยมีวัตถุประสงค์หลักสอดคล้องกับมาตรา 5 ของ พ.ร.บ. กองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกรดังนี้
rn
1. ส่งเสริมและสนับสนุนการรวมกลุ่มของเกษตรกรในการพัฒนาคุณภาพชีวิตและการแก้ไขปัญหาของเกษตรกร
rn
2. ส่งเสริมและสนับสนุนการฟื้นฟูและพัฒนาอาชีพเกษตรกรรมของเกษตรกร
rn
3. พัฒนาความรู้ในด้านการเกษตรกรรมหรือกิจกรรมที่เกี่ยวเนื่องกับเกษตรกรรม เพื่อสร้างความเข้มแข็งให้แก่องค์กรเกษตรกร
rn
4. พัฒนาศักยภาพในการพึ่งพาตนเองและเกื้อกูลซึ่งกันและกันระหว่างเกษตรกร
rn
“สมาชิกองค์กรแต่ละคนประกอบอาชีพที่แตกต่างกันไป บ้างก็ทำสวนทำนา บ้างก็เลี้ยงสัตว์น้ำ ดังนั้น การจะพัฒนาองค์กรให้เข้มแข็ง แต่ละกลุ่มจะต้องมีแนวทางที่ชัดเจนและเป็นไปในทิศทางเดียวกัน เพื่อความสะดวกในการบริหารจัดการ เกษตรกรได้รับประโยชน์อย่างแท้จริงและสามารถพึ่งพาตนเองได้ ซึ่งแต่ละองค์กรมี ความเชื่อมั่นว่า งบอุดหนุนนี้จะสามารถสร้างความสามัคคีและพัฒนาองค์กรให้เข้มแข็งต่อไปได้” น.ส.เกษร พึ่งมาลา ประธานกลุ่มองค์กรโคกขามพัฒนากล่าวด้วยความภาคภูมิใจ