rn
rn
rn
rn
เมื่อวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2556 สำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดยโสธร เชิญตัวแทนกลุ่มองค์กรเกษตรกรที่เข้มแข็ง จำนวน 6 องค์กร นำร่องที่ได้รับงบกู้ยืมประจำปี 2555 เข้ามาประชุม วางแผน เพื่อเข้าร่วมกิจกรรมจังหวัดยโสธร ใน”วันสถาปนาและงานกาชาด ประจำปี 2556” ในระหว่างวันที่ 1-10 มีนาคม 2556 ที่สวนสาธารณะบุ่งน้อย บุ่งใหญ่ อำเภอเมือง จังหวัดยโสธร
rn
rn
นางสาวสุชาดารัช โพธิคลัง หัวหน้าสำนักงานกองทุนฟื้นฟูและพัฒนาเกษตรกร สาขาจังหวัดยโสธร กล่าวเพิ่มเติมว่า “มีตัว แทนกลุ่มองค์กรเกษตรกร ที่เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ จำนวน 6 องค์กร ประกอบด้วย 1) กลุ่มเกษตรอินทรีย์สวาท 2) กลุ่มแม่บ้านเกษตรกรบ้านซำ 3) กลุ่มเกษตรกรทำนาบ้านนาเฮือง 4) สหกรณ์การเกษตรสมัชชาภาคอีสานเมืองยโสธร 5) กลุ่มแม่บ้านเกษตรกรบ้านฟ้าห่วน และ6) ศูนย์สาธิตวิสาหกิจชุมชนเครือข่ายเกษตรกรรายย่อยอำเภอเมืองยโสธร
rn
rn
ซึ่งทางสำนักงานสาขาจังหวัดยโสธร ต้องการให้กลุ่มองค์กรมีส่วนร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ ในวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2566 ตัวแทนกลุ่มองค์กรเกษตรกร ทั้ง 6 องค์กร ต้องมาเตรียมสถานที่ช่วยกัน และแสดงศักยภาพของตนเองที่มีอยู่ เพื่อสร้างความสมานสามัคคีระหว่างสำนักงานสาขาจังหวัดยโสธรกับกลุ่มองค์กรเกษตรกร เช่น ทุกกลุ่มต้องห่อข้าวมากินร่วมกัน และจัดเตรียมสถานที่ แบ่งงานแบ่งหน้าที่กันรับผิดชอบ เป็นต้น งานต่างๆที่ลำบาก ก็สามารถบรรลุเป้าหมายได้ไม่ยาก หากยึดหลักการทำงานร่วมแรงร่วมใจ เพื่อสมาชิกเกษตรกร ได้มีชีวิตที่ดีขึ้น”