rn
rn
วันที่ 22 พ.ย. 60 เวลา 11.00 น. นายวีรนันทน์ เพ็งจันทร์ ผู้ว่าราชการจังหวัดปัตตานี มอบให้นายไพโรจน์ จริตงาม ปลัดจังหวัดปัตตานี เป็นประธานเปิดโครงการหน่วยบริการ จังหวัดเคลื่อนที่ จังหวัดปัตตานี และมอบทุนการศึกษา จากกองทุนพัฒนาเด็กชนบทในพระราชูปถัมภ์สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยมีนางอัญญาณี เพ็งจันทร์ นายกเหล่ากาชาดจังหวัดปัตตานี หัวหน้าส่วนราชการ ร่วมกิจกรรม และพบปะพี่น้องประชาชนในพื้นที่และพื้นที่ใกล้เคียง เข้าร่วมกิจกรรมจำนวนมาก ณ โรงเรียนบ้านท่าข้าม หมู่1 ตำบลท่าข้าม อำเภอปะนาเระ จังหวัดปัตตานี
rn
ทั้งนี้ หน่วยบริการ จังหวัดเคลื่อนที่ มีวัตถุประสงค์ เพื่อให้ส่วนราชการหน่วยงานต่างๆ ของรัฐได้ทราบปัญหาความต้องการที่แท้จริงของประชาชน เพื่อแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนในทุกๆด้านและเพื่อเป็นการช่วยเหลือประชาชนให้สามารถเข้าถึงบริการของรัฐได้สะดวกและรวดเร็ว รวมทั้งเป็นการลดภาระค่าใช้จ่ายของประชาชนในการเดินทางติดต่อราชการ และลดค่าครองชีพให้กับประชาชนในภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน เพื่อเป็นการสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างส่วนราชการหน่วยงานของภาครัฐกับประชาชนในพื้นที่ อันนำไปสู่การแก้ปัญหาต่างๆในพื้นที่ได้