rn
รณรงค์ประหยัดไฟ ไอที กันดีกว่า
rn
rn
rn
รัฐบาลกำลังรณรงค์ (แกมบังคับ) ให้หน่วยราชการลดการใช้พลังงานลง หน่วยไหนลดลงไม่ได้ อาจถูกตัดงบประมาณลง ดังนั้น ชาวไอทีอย่างเรา มาร่วมลดการใช้พลังงาน เพื่อตัวคุณเอง รวมทั้งองค์กรก็ได้ประหยัดค่าใช้จ่ายอีกด้วย? โดยเริ่มลดการใช้พลังงานนับตั้งแต่วันนี้? ในฐานะที่เราเป็นองค์กรที่ใช้คอมพิวเตอร์ในการทำงาน ลองมาอ่านคำแนะนำในการประหยัดพลังงานอย่างง่ายๆ กันดู..
rn
rn
![st1](../images/stories/IT/st1.jpg)
rn
rn
วิธีประหยัดไฟสำหรับองค์กร
rn
rn
• ปิดสวิทซ์ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ ถ้าไม่มีการใช้งาน หรือโดยเฉพาะพักทานข้าวในเวลากลางวัน แต่ให้ปิดเฉพาะจอคอมพิวเตอร์ ตัวซีพียูไม่ต้องปิด เพราะการ Restart Windows ใหม่ จะกินพลังงานมากกว่า และทำให้เครื่องสึกหรอมากกว่า มาก
rn
• กรณีที่ทำธุระนานๆ สัก 2-3 ชั่วโมงขึ้นไป แนะนำให้ Shutdown Windows ไปเลยดีกว่า อย่าลืมปิดสวิทซ์ที่หน้าจอคอมฯ ด้วย
rn
• กรณีใช้งานคอมพิวเตอร์กระเป๋าหิ้ว หรือ Notebook หลีกเลี่ยงการตั้งหรือเปิดหน้าจอสว่างมากเกินไป และถ้าให้ดีเข้าไปปรับแต่งการใช้พลังงานในหน้าของ “Power Management” ซึ่งจะมีเครื่องคอมฯ คอยตรวจสอบการใช้งาน เพื่อลดการใช้พลังงานอย่างดี
rn
• ปิดปุ่ม Wireless กรณีที่ไม่ใช้การเชื่อมต่อแบบไร้สาย เพราะเป็นตัวการสำเร็จที่ใช้ไฟจากแบตเตอรี่ค่อนข้างมาก
rn
• ติดตั้งคอมพิวเตอร์ให้ห่างจากผนังอย่างน้อย 15 เซนติเมตร เพื่อให้ระบบระบายอากาศดีขึ้น เพื่อลดการใช้พลังงานได้
rn
• หลีกเลี่ยงการใช้จอคอมพิวเตอร์ประเภท CRT (จออ้วน) หันมาใช้จอแบบ LCD จะดีกว่า ประหยัดพลังงานได้เยอะ
rn
เคล็ดลับเล็กๆ น้อยๆ เหล่านี้ สามารถนำไปปฏิบัติได้เลย ไม่ได้หวงห้ามแต่ประการใด ถ้าคุณใครมีไอเดียดีๆ ก็สามารถแนะนำมาที่ ส่วนไอที ได้ ทางเราจะขึ้นเครติตให้ด้วย ขอขอบคุณล่วงหน้า
rn
rn
rn
rn